• Golfer Society

สังคมคนรักกอล์ฟ by 2ndgolf.com

รบกวนแนะนำเรื่อง Hybrid ด้วยครับ

พูดคุย สอบถามปัญหา แลกเปลี่ยนประสบการณ์เกี่ยวกับอุปกรณ์กอล์ฟทุกชนิด
thanakeeree
Province: bangkok

รบกวนแนะนำเรื่อง Hybrid ด้วยครับ

Postby thanakeeree » Sat Jun 19, 2010 5:06 pm

ตอนนี้ผมกำลังหา hybrid มาแทนเหล็ก 3 กับ 4 เพราะรู้สึกต้องใช้แรงมากกับเหล็กยาว บางทีระยะก็ไม่สมำเสมอ
ผมตีเหล็ก 5 ได้ระยะ 200 หลาสมำเสมอควบคุมได้ เหล็ก 4 ก็ตีได้ระยะใกล้เคียงเหล็ก 5 แล้วก็คุมยาก แต่พอตีเหล็ก 3 บางทีตีได้น้อยกว่า 200 อีก หรือบางทีผมก็ใช้ Tee off ถ้าเข้ามือก็ได้ถึง 220-230 หลา
ผมเข้าใจว่า Hybrid จะตีง่ายกว่า เพราะเคยลอง Taylormade rescue 19 องศา ก้าน S ตัวใหม่ (จิงๆแล้วจะไปลอง raylor เพราะหน้าตาเหมือนเหล็กมาก แต่ไม่มีของ) ปรากฏว่าตีง่ายมากได้ระยะลูกตกประมาณ 220 แต่ลูกตกไม่น่าจะหยุดแล้วบางลูกเวลาเลี้ยวนี่ก็มากกว่าเหล็ก เลยอยากเรียนถามว่าผมเข้าใจลักษณะลูกที่ตีด้วย Hybrid ถูกไหม?
และอยากรบกวนแนะนำว่าผมควรใช้ Hybrid กี่องศาเพื่อแทนเหล็ก 3 และ 4 ?

GoodGolf
Handicap: 24+
Driver Head Speed: 95
Province: Bangkok

Re: รบกวนแนะนำเรื่อง Hybrid ด้วยครับ

Postby GoodGolf » Tue Jun 22, 2010 10:44 pm

ท่านตีเหล็ก 5 ได้ระยะถึง 200 หลาแล้ว ผมว่าเก็บเหล็ก 4 ไว้เล่นเถอะครับ อย่างน้อยก็เอาไว้ทวนลม
ทีนี้ลง Rescue #3 loft 19 น่าจะพอดี หรือจะเล่นแบบผม Rescue 'S' loft 22 เล่นอยู่ประมาณ 215 หลา (ทั้งนี้ระยะเหล็กผมสั้นกว่าท่านอยู่หนึ่งเบอร์)
ส่วนที่ว่าหยุดหรือไม่หยุด นั่นผมว่ามีปัจจัยอื่นๆ อยู่อีกหลายอย่างครับ ยังหน้าไม้ก้อถูกออกแบบมาให้เหมือนเหล็กอยู่แล้ว ทั้งนี้ เหล็กยาวก้อสปินน้อยเป็นปกติ
ส่วนวิถีลูก ผมก้อเป็นบ่อย คือถ้าไม่ระวัง มันจะdraw อย่างแรง (จะขึ้นกรีนอยู่แล้ว เลี้ยวลงทราย ลงน้ำบ่อยไป) ด้วยว่าความเป็นหัวไม้ มันจะปิดเข้ามาง่ายและเร็วกว่า Side spin เลยมาโดยไม่ได้รับเชิญ

thanakeeree
Province: bangkok

Re: รบกวนแนะนำเรื่อง Hybrid ด้วยครับ

Postby thanakeeree » Wed Jun 23, 2010 12:20 pm

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับคุณ GoodGolf คุณตี Rescue 22 องศา ได้ 215 หลานี่คงระยะไม่ต่างจากผมแล้วละครับ เหล็กผมอาจจะชันหรือยาวกว่าก็ได้ เพราะตอนผมลอง Rescue Dual 19 องศา ก็น่าจะ carry ประมาณ 220
ตีง่ายกว่าเหล็ก 3 ระยะก็ดีแต่ไม่ค่อยนิ่ง บาทีก็หลุดซ้ายเหมือนคุณว่า เลยคิดว่าหน้าตัวนี้อาจจะปิดหรือปล่าว

คราวนี้จากที่คุณแนะนำว่าวิถีลูกอาจขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย ผมเลยไปลอง Hybrid อีก 2 ตัว ตอนที่ลองที่สนามไดร์ฟนี้ผมไม่ค่อยแน่ใจกับระยะเพราะมันมีแต่ป้าย 200 กับ 250 ดังนั้นผมจึงดีเทียบกับเหล็ก 3 แล้วดูจุดตกกับระยะรวม

1. TM Raylor 19 องศา ตัวนี้หัวเล็ก cutting edge เป็นตัว V ตีแล้ว Feeling แน่นสอดดี แต่ลูกค่อนข้างพุ่งตก
ไม่หยุด จุดตกไกลกว่า i3 เล็กน้อยวิ่งพอๆ กัน แล้วควบคุมค่อนข้างยาก อาจเป็นเพราะก้านด้วย เพราะยาวมากเหมือนตีหัวไม้ยาวกว่า i3 เกินนิ้ว สงสัยเค้าอาจจะออกแบบมาเพื่อช๊อทแก้ไขหรือเดินทาง แต่ไม่น่าเหมาะกับ approach

2. Tourstage VIQ 2010 U3 ตัวนี้หน้าตาคาดว่าเป็นไม้ Senior จรดปุ๊ปรู้เลยว่าตีง่ายแน่ๆ ก้านก็ยาวกว่า i3 ผมไม่ถึงครึ่งนิ้ว Feeling ตอนตีรู้สึกโปร่งๆ คล้ายกับตี Maruman shuttle วิถีลูกนี่ลอยโด่งมากตกหยุดเหมือนเหล็กกลาง ตัดแต่งช๊อทบังคับเลี้ยวได้ดี ก้าน S ก็ไม่ได้อ่อนยวบอย่างที่คิด ยิ่งตียิ่งมันง่ายยังกะตีเหล็กกลางเหล็กสั้น ติดที่เดียวตรงระยะ ระยะแครี่น่าจะพอๆหรือมากกว่าเล็กน้อย i3 แต่ตกหยุดกลายเป็นสั้นกว่า แต่ยังไงเรื่องระยะวิ่งของลูกนี่ก็ไม่แน่ใจว่าตีสนามจริงเป็นไง เพราะสนามไดร์ฟนี้พื้นแข็งลูกวิ่งมาก

คราวนี้ผมพอเข้าใจเรื่อง Hybrid มานิดนึงอาจเป็น เพราะลองไม้ 2 ตัวนี้ที่ให้วิถีลูก และ feeling ต่างกันมาก ที่จริงตั้งใจจะไปลอง Tourstage X-UT แต่เขามีแค่ VIQ เดี๋ยวถ้ามาแล้วคงไปลองเทียบกัน
ถ้ายังไงพี่น้องท่านใดรวมทั้ง admin ที่มีความรู้หรือประสบการณ์กับ Hybrid ตัวไหนก็รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

aphrodity
Handicap: 17
Driver Head Speed: 0
Province: Kanchanabury

Postby aphrodity » Thu Jun 24, 2010 10:34 am

อยากให้หา Cobra มาลองมั่งครับ ผมใช้ 23 องศา ตีง่ายและตรงดีมากครับ

admin
Site Admin
Handicap: 7
Driver Head Speed: 102
Province: นนทบุรี

Postby admin » Mon Jul 12, 2010 4:54 pm

ถ้าต้องการลดสกอร์จริงๆลองลดเหล็กยาวแล้วเปลี่ยนมาเป็น Hybrid เห็นผลแน่นอนครับ เหตุผลคือ CG ของ Hybrid อยู่ต่ำและลึกกว่าเหล็กยาวมาก เพราะฉะนั้นการนำลูกขึ้นไปสู่อากาศจึงทำได้ง่ายกว่ามากครับ และที่สำคัญ Hybrid ที่เหมาะสมต้องให้วิถีลูกเหมือนเหล็กคือตีลูกแล้วต้องหยุด มี Back Spin หรือจะวิ่งก็ต้องวิ่งไม่มากครับ

สปีดประมาณนี้อยากให้ลอง Hybrid รุ่นประมาณประมาณนี้ครับ
- Cobra Rail 2010
- Ping i15
- Titliest 909H (หรือจะรอรุ่นใหม่ไปเลยก็ได้ครับ น่าจะใกล้ออกแล้ว)
- Tourstage X-UT
- Royal Collection BBDs TRC (ได้ก้าน Premium ติดมาากโรงงาน)

องศาแทนเหล็ก
#3 - 21*
#4 - 24*

:D
In My Bag
Driver : GEOTECH GT45N SWS 10.5* Matrix OZIK TP5HD F
Fairway : GEOTECH GT N SWS 15* Matrix X-CON 6S
Hybrid : GEOTECH GT N SWS 17* UST-MAMIYA VTS TourSPX 75R
Iron Set : AKIRA ADR TOUR 4-P NS.Pro 950GH R
Wedge : AKIRA Prototype H152, H158
Putter : Scotty Cameron Studio Style NewPort 2 34"

Return to “Equipment Talk!”