• Golfer Society

สังคมคนรักกอล์ฟ by 2ndgolf.com

คำแนะนำจากพี่ชายคนหนึ่งเกี่ยวกับช่างฟิตติ้งไม้กอล์ฟที่ร้าน

พูดคุย สอบถามปัญหา แลกเปลี่ยนประสบการณ์เกี่ยวกับอุปกรณ์กอล์ฟทุกชนิด
Jiggatua
Handicap: 24+
Driver Head Speed: 0
Province: Bangkok

คำแนะนำจากพี่ชายคนหนึ่งเกี่ยวกับช่างฟิตติ้งไม้กอล์ฟที่ร้าน

Postby Jiggatua » Fri Nov 08, 2013 12:17 pm

เนื่องจากผมเป็นลูกค้าร้านน้องฉางมาก็จะครบ 5 ปีแล้วครับ เกมกอล์ฟของผมเติบโตมากับร้านน้องฉาง รู้จักร้านน้องฉางจากการแนะนำของเพื่อนสนิทคนหนึ่งที่อาศัยอยู่ในเมืองทอง ไม้ชุดแรก โมไดรเวอร์ครั้งแรก โมก้านชุดเหล็กครั้งแรก แทบทุกอย่างเกิดขึ้นที่นี่ รวมทั้งได้มาอาศัยพื้นที่ในเวปบอร์ดนี้ในการสอบถามปัญหา แชร์ความรู้ พัฒนาความเข้าใจในอุปกรณ์กอล์ฟที่ผมหลงใหลมากยิ่งขึ้น พูดจากใจจริงเลยว่ามีความรู้สึกดีๆ และผูกพันกับร้านน้องฉางค่อนข้างมาก ทั้งกับคุณแม่ คุณพ่อ และน้องฉาง น้องยุ้ง แม้บางครั้งของชนิดเดียวกันที่ร้านอื่นราคาถูกกว่าแต่ผมซื้อร้านน้องฉางแล้วสบายใจกว่า หลายครั้งครั้งไม่ได้ไปซื้อแต่ไปนั่งเล่นนั่งคุย แวะเวียนเข้าไปเป็นครั้งคราวก็บ่อย แต่หลังๆมานี่ทุกอย่างค่อนข้างเปลี่ยนแปลงไป สมัยก่อนที่ร้านมีคุณแม่คอยขายของอธิบายข้อมูล น้องฉางทำฟิตติ้งด้วยตนเอง แต่เดี๋ยวนี้มีพนักงานมากขึ้นทั้งพนักงานขาย และช่างทำไม้กอล์ฟ ผมเข้าใจว่าตอนนี้ธุรกิจร้านน้องฉางเติบโตเป็นธุรกิจระหว่างประเทศจึงค่อนข้างยุ่ง เวลาน้อยลง แต่การเอาใจใส่ดูแลพนักงานเพื่อให้บริการลูกค้านั้นเป็นสิ่งที่สำคัญยิ่งเพราะเป็นพนักงานนั้นไม่ใช่แค่ขายสินค้าแต่ยังเป็นส่วนที่ติดต่อกับลูกค้าโดยตรง

ช่วงหลังมานี่ ผมมีประสบการณ์ไม่ค่อยดีกับการทำฟิตติ้งไม้ของร้านน้องฉางโดยเกิดจากครั้งแรกเมื่อนำไดรเวอร์คาลาเวย์ RAZR Fit เข้าไปเปลี่ยนก้าน หัวรุ่นนี้มียางเล็กๆซึ่งถ้าช่างไม่รู้ ไม่ระวัง เมื่อเป่าความร้อนเกินไปมันจะเสียหายได้ ซึ่งวันนั้นน้องฉางไม่อยู่ และผมคิดว่าช่างคงยังใหม่ ไม่มีความรู้ความชำนาญที่เพียงพอจึงไม่มีการบอกกล่าวใดๆก่อน ทราบอีกทีก็เมื่อตอนยางชิ้นนั้นได้พังไปแล้วและต้องรอสั่งของใหม่เป็นเวลาประมานหนึ่งอาทิตย์ ซึ่งทางน้องฉางได้แสดงความรับผิดชอบอย่างดีครับ โดยให้ไม้อีกอันไปตีก่อน รวมทั้งเบิกของให้โดยไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ ทุกอย่างผ่านไปด้วยดี ครั้งต่อมาผมเอาชุดเหล็กไปเปลี่ยนกริ๊ป ซึ่งวันนั้นก็ไม่เจอน้องฉางเช่นเคย โดยทิ้งชุดเหล็กไว้ที่ร้านเพื่อให้ทำการเปลี่ยน ผมก็กะเวลาไม่เร่งรีบตอนมารับนั้นจะได้นำไปลองตีได้เลย พอกลับมารับปรากฎว่ากริ๊ปที่เปลี่ยนนั้นเอียงไม่ตรงตามที่ควรจะเป็น ซึ่งรายละเอียดประเภทนี้เป็นรายละเอียง่ายๆธรรมดา ช่่างที่มีความชำนาญคงไม่พลาดแน่ สุดท้ายจึงต้องนั่งรอแก้ไข และเมื่อเสร็จแล้วก็ยังไม่สามารถนำไปใช้ได้เลย จนมาถึงครั้งสุดท้ายเมื่อเร็วๆนี้ ผมนำชุดเหล็กไปเปลี่ยนกริ๊ปเช่นเดิม เมื่อเปลี่ยนเรียบร้อยดูว่ากริ๊ปตรงทุกอันเรียบร้อยก็นำไม้มาลองซ้อมที่สนามไดร์ฟ เพื่อนผมลองหยิบเหล็ก 5 ไปตี ตีเสร็จมันก็หันมาบอกว่า โหหห กริ๊ปรุ่นนี้ดีจังวะ มันหนึบมือมากๆเลย ตอนแรกผมก็ไม่คิดอะไร คิดว่าของมันดีก็ต้องหนึบอยู่แล้วล่ะ แต่พอตอนหยิบมาลองเองรู้สึกว่า เอออ มันหนึบเว่อจริงๆ จึงดูอย่างละเอียดอีกที แบบว่าคราบกาวเลอะติดกริ๊ปเลยครับ ตอนนั้นยอมรับว่าหัวเสียมาก เพราะโดยทั่วไปร้านฟิตติ้งที่ดีควรจะทำการตรวจเช็คงานและทำความสะอาดไม้ให้ลูกค้าก่อนส่งงานใช่มั้ยครับ? ผมจึงโทรไปติที่ร้านโดยคุยกับตัวน้องฉางโดยตรงซึ่งผมได้เน้นย้ำถึงเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น รวมทั้งในอดีตที่ผ่านมาโดยน้องฉางก็ยอมรับผิด ได้ทำการขอโทษ และบอกผมว่าให้นำกลับมาแก้ไขโดยไม่มีค่าใช้จ่าย ขอบคุณน้องฉางมากๆครับ แต่ขอแนะนำน้องฉางว่าคนบ้าไม้กอล์ฟ อุปกรณ์กอล์ฟ ย่อมต้องหวง ต้องรักไม้ของตัวเองอยู่แล้ว บางครั้งตีเกิดรอยที่ไม้นิดเดียวยังรู้สึกเดือดร้อนจะเป็นจะตาย เวลาจะทำฟิตติ้งย่อมอยากจะทำกับช่างที่ชำนาญ ตั้งใจทำไม้เราในทุกๆรายละเอียดซึ่งทำให้ความมั่นใจเวลาหยิบจับ แล้วก็ส่งผลโดยตรงต่อผลงานในสนาม และถ้าการทำฟิตติ้งมาไม่ดีแล้วนั้นทุกอย่างมันก็ส่งผลตรงกันข้ามอย่างสิ้นเชิง อย่างไรก็ตามที่ผมนำมาเขียนเน้นย้ำในบอร์ดนี้ขอยืนยันว่าไม่ได้คิดจะโจมตีร้านในกรณีใดๆทั้งสิ้น แต่ผมอยากเน้นย้ำเป็นตัวอักษรมันหนักแน่นมากกว่าคำพูด ซึ่งอาจจะช่วยให้น้องฉางได้มองหันกลับมาดูและแก้ไขปัญหาในจุดนี้ให้ดียิ่งขึ้น เพราะผมเชื่อว่ายังมีลูกค้าประจำอีกหลายๆคนที่เลือกเป็นลูกค้าร้านน้องฉางไม่ใช่เหตุผลเรื่องราคาเพียงอย่างเดียวแน่ครับ

ด้วยความหวังดี จากพี่ตั้ว
Driver: PING Rapture V2 9" Flex S :P
Fairway: FW 3 15" PING G25
Utility: PING Rapture V2 20" Flex S
Iron: PING I20 KBS C-Taper R
Wedge: Volkey Design spin mild CC 52" Volkey SM4 56"
Putter: Odyssey 2 Ball Black Serie ix

admin
Site Admin
Handicap: 7
Driver Head Speed: 102
Province: นนทบุรี

Re: คำแนะนำจากพี่ชายคนหนึ่งเกี่ยวกับช่างฟิตติ้งไม้กอล์ฟที่ร้าน

Postby admin » Sun Nov 10, 2013 3:20 pm

ขอบคุณสำหรับทุก Comment และคำติชมครับพี่ตั้ว ช่วงนี้งานเยอะชึ้น ลูกค้ามากขึ้นทุกวัน จึงต้องมีพนักงานมาช่วยมากขึ้นเช่นกันครับ แต่เรื่องของการบริการลูกค้านั้นเป็นเรื่องที่สำคัญที่สุด การฝึกลูกน้องให้มีใจรักการบริการ มีความปราณีตและตั้งใจต่อการทำงานทุกชิ้นเป็นหัวข้อหลักในการประชุมทุกครั้งครับ ทุกปัญหาและ Comment ที่มีเข้ามา จะนำมาทำการแก้ไขและปรับปรุงบริการให้ดีขึ้นแน่นอนครับ อย่างเช่นในกรณีสุดท้ายหลังจากได้รับโทรศัพท์ของพี่ตั้ว ผมได้เปิดวงจรปิดย้อนดูเหตุการณ์ทุกขั้นตอนตั้งแต่การรับงาน การทำงาน จนถึงช่วงที่พี่ตั้วตรวจรับไม้ก่อนออกจากร้านครับ ผมกำชับพนักงานทุกคนที่เกี่ยวข้องไว้เรียบร้อยแล้วครับ กรณีนี้จะต้องไม่เกิดขึ้นอีก

ปัญหาทุกปัญหาที่เกิดขึ้นจากความผิดพลาดของทางร้าน ผมยินดีแก้ไขและชดเชยให้ลูกค้าทุกครั้ง กรณี Sleeve Callaway X-Fit ของพี่ตั้วนั้นเกิดจากความสัพเพร่าของลูกน้องเก่า ผมได้ชดใช้โดยการสั่ง Sleeve แท้ ชิ้นใหม่ตรงจากอเมริกามาเปลี่ยนให้ พร้อมทั้งชดเชยด้วยลูกกอล์ฟ Pro V1 ใหม่ เพื่อเป็นค่าเสียความรู้สึกและค่าเสียเวลา ปัญหานี้และปัญหากริ๊ปไม่ตรงจะไม่เกิดขึ้นอีกแน่นอนเพราะลูกน้องกลุ่มเก่าได้เชิญออกทั้งหมดตั้งแต่เมื่อต้นปี ตอนนี้ผมมีพนักงานทีมใหม่ที่รับผิดชอบและฝีมือปราณีตกว่าเดิมมากครับ

สุดท้ายนี้ผมต้องขอขอบคุณพี่ตั้วจากใจจริงที่เข้ามาให้คำติชม และเป็นลูกค้าที่ยาวนานของทางร้าน อย่างที่ผมแจ้งกับพี่ทางโทรศัพท์ ทุกคำติชม ทุก Comment นั้นมีประโยชน์มาก ผมไม่นิ่งเฉยแน่นอนครับ ผมจะนำมาปรับปรุงงาน และบริการให้ดียิ่งขึ้นต่อไป และผมหวังว่าจะได้รับโอกาสในการบริการพี่ตั้วต่อไปด้วยครับ

ขอบคุณพี่ตั้วมากๆนะครับ

ด้วยความเคารพ
ฉาง
In My Bag
Driver : GEOTECH GT45N SWS 10.5* Matrix OZIK TP5HD F
Fairway : GEOTECH GT N SWS 15* Matrix X-CON 6S
Hybrid : GEOTECH GT N SWS 17* UST-MAMIYA VTS TourSPX 75R
Iron Set : AKIRA ADR TOUR 4-P NS.Pro 950GH R
Wedge : AKIRA Prototype H152, H158
Putter : Scotty Cameron Studio Style NewPort 2 34"

Jiggatua
Handicap: 24+
Driver Head Speed: 0
Province: Bangkok

Re: คำแนะนำจากพี่ชายคนหนึ่งเกี่ยวกับช่างฟิตติ้งไม้กอล์ฟที่ร้าน

Postby Jiggatua » Tue Nov 12, 2013 2:21 pm

ขอบคุณมากครับน้องฉางสำหรับคำตอบ

ด้วยความที่พี่เป็นลูกค้าประจำของร้าน พี่รู้สึกยินดีมากเลยครับที่ทางร้านรับคำติชมเกี่ยวกับทุกปัญหาที่เกิดขึ้น รวมทั้งได้ให้ความใส่ใจ ติดตามความคืบหน้า และดำเนินการแก้ไขอย่างที่น้องฉางได้กล่าวมา ทั้งนี้พี่หวังเป็นอย่างยิ่งว่าทางร้านจะให้ความใส่ใจในการบริการลูกค้าที่ดียิ่งๆขึ้นไปให้สมกับเป็นร้านฟิตติ้งที่ชาวกอล์ฟไว้ใจ และอยู่คู่สังคมกอล์ฟไทยตลอดไปครับ

ขอบคุณครับ
Driver: PING Rapture V2 9" Flex S :P
Fairway: FW 3 15" PING G25
Utility: PING Rapture V2 20" Flex S
Iron: PING I20 KBS C-Taper R
Wedge: Volkey Design spin mild CC 52" Volkey SM4 56"
Putter: Odyssey 2 Ball Black Serie ix

admin
Site Admin
Handicap: 7
Driver Head Speed: 102
Province: นนทบุรี

Postby admin » Sun Nov 17, 2013 6:08 pm

ขอบคุณพี่ตั้วมากๆครับ :D
In My Bag
Driver : GEOTECH GT45N SWS 10.5* Matrix OZIK TP5HD F
Fairway : GEOTECH GT N SWS 15* Matrix X-CON 6S
Hybrid : GEOTECH GT N SWS 17* UST-MAMIYA VTS TourSPX 75R
Iron Set : AKIRA ADR TOUR 4-P NS.Pro 950GH R
Wedge : AKIRA Prototype H152, H158
Putter : Scotty Cameron Studio Style NewPort 2 34"

Return to “Equipment Talk!”