• Golfer Society

สังคมคนรักกอล์ฟ by 2ndgolf.com

Mitchell Golf 2 : วันแรกกับการเรียน Loft/Lie Adjustment

ตาม ADMIN ไปเที่ยวอเมริกากันครับ
admin
Site Admin
Handicap: 7
Driver Head Speed: 102
Province: นนทบุรี

Mitchell Golf 2 : วันแรกกับการเรียน Loft/Lie Adjustment

Postby admin » Mon May 03, 2010 8:05 am

Mitchell Golf School
Day 2 : Brief and Club Measurement

มาช้าดีกว่าไม่มานะครับสำหรับตอนที่สอง ต้องขออภัยที่เขียนช้า ใครลืมเรื่องตอนแรกลองย้อนกลับไปอ่านได้นะครับ

ในวันที่สองผมรอ Tom มารับที่โรงแรม พอขึ้นรถก็จับมือทักทายและพูดคุยทั่วไปเกี่ยวกับการเดินทาง โรงเรียนอยู่ห่างจากโรงแรมแค่ 2 ไมล์เท่านั้นครับ แต่ที่นี่แยกไฟแดงเยอะ แค่ 2 ไมล์เจอไปถึง 4 แยก ใช้เวลาประมาณ 5 นาทีก็ถึงหน้าโรงเรียนแล้วครับ

อาคารเรียนเป็นอาคารที่มีไว้ใช้สอนเท่านั้น เป็นคนละอาคารกับ Office เมื่อเดินเข้าไปในอาคารจะพบ Lobby เล็กๆ พร้อมกับนักเรียนประมาณ 6 คนนั่งคุยกันอยู่ พอพ้นประตูเท่านั้น Bill Krumble ครูผู้สอนก็เข้ามาทักชื่อผม จับมือ และแนะนำตัวผมให้กับนักเรียนคนอื่นอย่างสนิทสนมเหมือนกับว่าผมกับ Bill เคยรู้จักกันมาก่อน ที่ Bill รู้ประวัติผมเป็นอย่างดีก็เป็นเพราะผมเป็นนักเรียนเอเซียคนเดียวในคอร์ส และยังเป็นลูกค้าประจำของ Mitchell เค้ารู้จักผม ผมก็รู้จักเค้า เพราะเมื่อคืนเพิ่งค้นดูรูปใน Website ผมเองก็จับมือทักทายและแลกนามบัตรกับนักเรียนคนอื่นจนครบทุกคน ตอนนี้เป็นเวลาประมาณ 8.15 ซึ่งนัดหมายกันไว้ที่เวลา 8.30 ก็นั่งรอนักเรียนคนอื่นที่ยังมาไม่ถึง ระหว่างรอก็ทาน Donut กับกาแฟเป็นของว่าง

เมื่อนักเรียนมาครบก็เข้าห้อง Lecture จากนั้น Bill ก็แนะนำตัว ประวัติคร่าวๆของ Bill คือเป็น Teaching Pro มากว่า 30 ปี เคยทำงานที่ GolfGalaxy และย้ายมาอยู่กับ Mitchell ได้นานพอสมควรแล้ว และแทรกด้วย Ed Mitchell ผู้ก่อตั้ง ผ่านมาแนะนำตัวและโรงเรียน กล่าวต้อนรับนักเรียนทุกคนก่อนจะขอตัวไปทำงาน จากนั้นให้นักเรียนแต่ละคนกล่าวแนะนำตัวสั้นๆ กล่องกระดาษ Golf Pride เป็นชุด Starter ที่สนับสนุนครับ ในชุดประกอบด้วยกริ๊ป DD2 1 อัน Tour Velvet 2 อัน แล้วก็พวกผ้ากันเปื้อน Catalog Spec กริ๊ปต่างๆ ในแต่ละคอร์สจะแจกแฟ้มเอกสารการเรียนการสอนให้ด้วย

เวลาในครึ่งเช้าถูกใช้ไปกับการบรรยายเรื่องของ Loft/Lie/Length ของเหล็ก หัวไม้ Fairway Utility และ Putter ซึ่งจะใช้ในการปรับแต่งในช่วงบ่าย อย่างในรูปที่ผมนำมาให้ดูคือ Callaway ที่ถูกดัดผิดวิธีจนหัก หรือเหล็ก Ping ที่ดัด Lie พลาดไปถึง 90* ใครว่าเหล็ก Cast ดัดไม่ได้ เครื่องดัดของสำนักนี้ทำได้หมดและแม่นยำด้วยครับ ในคอร์สนี้มีหลายคนที่เป็น Clubmaker อยู่แล้ว แต่มาเรียนเพราะต้องการ PGA Credit ซึ่งมีผลต่อการเทิร์นโปร ยกระดับหรือรักษาสภาพการเป็นโปร และมี Dr. ฟิสิกส์สาขานิวเคลียร์ ที่เกษียรแต่มีใจรักกอล์ฟและอยากเปิดร้านซ่อมไม้กอล์ฟอยู่ด้วย เมื่อมีการยกหัวข้อขึ้นมาพูด ก็มีการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันในแง่มุมต่างๆ ช่วงเช้านี้มีเบรคช่วง 10.30 และพักเที่ยงประมาณ 12.00 สำหรับเมนูอาหารของวันนี้ขอไว้พูดถึงในตอนต่อๆไปละกันนะครับ

ก่อนที่จะออกไปพักเที่ยง Bill ได้พาชมห้อง Clubmaking พร้อมทั้งแนะนำอุปกรณ์ต่างๆที่อยู่บนโต๊ะ ซึ่งจะมีเครื่องมือไว้ให้ครบชุด คนละโต๊ะ ตรงกลางคือกลุ่มของ Motor และ Belt ให้ใช้รวมกัน แะรอบๆห้องจะมี Loft lie Machine ชนิดต่างๆตั้งอยู่โดยรอบ ซึ่ง Loft Lie Machine ของ Mitchell ถือว่าเป็นเครื่องมือที่แม่นยำและมีปะสิทธิภาพสูงที่สุด ถูกใช้ในอุตสาหกรรมไม้กอล์ฟและใน Tour Van มากกว่า 90% รายละเอียดเครื่องมือต่างๆ และ List เครื่องมือที่อยู่บนโต๊ะจะขอเก็บไว้พูดในตอนต่อๆไปนะครับ
In My Bag
Driver : GEOTECH GT45N SWS 10.5* Matrix OZIK TP5HD F
Fairway : GEOTECH GT N SWS 15* Matrix X-CON 6S
Hybrid : GEOTECH GT N SWS 17* UST-MAMIYA VTS TourSPX 75R
Iron Set : AKIRA ADR TOUR 4-P NS.Pro 950GH R
Wedge : AKIRA Prototype H152, H158
Putter : Scotty Cameron Studio Style NewPort 2 34"

admin
Site Admin

Re: mitchell2

Postby admin » Thu May 06, 2010 6:27 pm

นอกจากนี้ยังห้องซ้อมไดร์ฟ ขนาด 3 เลน ใช้เครื่อง Zelocity เป็น Launch Monitor ผมได้สอบถามว่าทำไมจึงใช้เครื่องรุ่นนี้เพราะได้ยินมาว่าประสิทธิภาพในการวัด และความสะดวกในการใช้งานน้อย Bill เลยตอบว่า รุ่นนี้ใช้มา 6 ปีแล้ว มีแผนจะเปลี่ยนในปีหน้า ที่จริงมี Vector Pro อีกตัว แต่เอาไปไว้ที่ Orlando เครื่องใหม่ที่จะซื้อก็คือ Flight Scope หรือไม่ก็ Vector Pro ต้องดูก่อน ไม้ให้เดโมที่นี่มีทุก Spec แต่ยังน้อยกว่าที่ 2ndgolf ผมชอบที่สุดคือรูปสุดท้ายครับ ถาดเรียงลูกกอล์ฟเป็นพีระมิด เล่นอยู่หลายรอบ :lol:

แถมห้อง Fitting Putter สักนิดครับ เป็นห้องเล็กๆแต่ดูมีมาตรฐานมาก

ช่วงบ่ายเป็นช่วงที่ต้องออกแรงลงมือทำแล้วครับ เน้นที่การฟิตติ้งปรับ Loft-Lie ของทั้ง Driver, Fairway, Hybrid, Iron, Wedge ไปจนถึง Putter นักเรียนแต่ละคนจะนำไม้กอล์ฟของตัวเองมาด้วย ก็ใช้ไม้กอล์ฟของตัวเองเลย แต่สำหรับผมต้องชุดเหล็กประจำตำแหน่งชุดนี้ครับ KZG ยืม Bill มา ใช้ตลอดเวลาที่อยู่ที่นี่
KZG รุ่นใบกลางๆ ก้าน Dynamic Gold S300 4-9P กับ Wedge RAM 55*
In My Bag
Driver : GEOTECH GT45N SWS 10.5* Matrix OZIK TP5HD F
Fairway : GEOTECH GT N SWS 15* Matrix X-CON 6S
Hybrid : GEOTECH GT N SWS 17* UST-MAMIYA VTS TourSPX 75R
Iron Set : AKIRA ADR TOUR 4-P NS.Pro 950GH R
Wedge : AKIRA Prototype H152, H158
Putter : Scotty Cameron Studio Style NewPort 2 34"

admin
Site Admin

Re: mitchell2

Postby admin » Thu May 06, 2010 6:35 pm

ที่จริงแล้วลงเรียน แต่พอมาจริงๆต้องมาช่วยสอนครับ เพราะที่ร้านก็ใช้ Loft-Lie Machine ของแบรนด์นี้มานานแล้ว แต่นักเรียนคนอื่นยังไม่เคย ก็ช่วยๆกันไปครับ มีบางเทคนิคที่ไม่มีที่ใหนสอนอย่างเช่นการดัดเหล็ก Cast การดัดหัวไม้ การดัด Fairway รวมไปถึง Hybrid บางจุดที่เหมือนกับว่ายาก พอได้เทคนิคบางอย่างกลับกลายเป็นเรื่องง่ายไปเลย การเรียนการสอนองฝรั่งค่อนข้างมีการโต้ตอบและออกความเห็นกันมาก บางคนที่มีเทคนิคใหนๆก็จะแลกเปลี่ยนกันครับ

สำหรับวันพรุ่งนี้ Bill บอกว่าเป็นวันที่สนุกที่สุดเพราะจะต้องลงมือประกอบก้าน ประกอบหัว ครับ ไว้ติดตามชมตอนต่อไปนะครับ :D
In My Bag

Return to “Mitchell Golf, USA”