• Golfer Society

สังคมคนรักกอล์ฟ by 2ndgolf.com

WARNING : Golf Pride Tour Velvet ปลอม เหมือนจัง

ข่าวสารและประกาศต่างๆจาก Golfersociety.net 2ndgolf.com และ 2ndshaft.com
admin
Site Admin
Handicap: 7
Driver Head Speed: 102
Province: นนทบุรี

WARNING : Golf Pride Tour Velvet ปลอม เหมือนจัง

Postby admin » Sun May 16, 2010 6:56 pm

พอดีผมได้รับกริ๊ป Golf Pride Tour Velvet ตัวหนึ่ง ที่มาจากโลกอินเตอร์เน็ตครับ ราคาตัวละ 11x บาท ผมนึกในใจทำไมถูกจัง แต่พอได้สัมผัสแล้วใช่เลยครับ กริ๊ปปลอม และปลอมได้เหมือนมาก ตามมาดูกันเลยครับ

น้ำหนักแทบจะเท่ากันด้วย ปกติ M58 จะหนักประมาณ 51g และ M60 หนัก 48g น้ำหนักเหมือนขนาดนี้จะเทียบแค่น้ำหนักไม่ได้แล้วครับ

ดูมุมนี้ไม่ค่อยรู้ครับ แต่ถ้าได้ลองจับจะรู้สึกแตกต่างคือ ตัวแท้จะมีร่องลึก กว้าง และเหนียวกว่า แต่ของปลอมร่องแคบ ตื้นและลื่นมือกว่า ในส่วนของตัวอักษรผมว่า 90% เลยทีเดียว

แต่มุมนี้ชัดเจนครับ ของแท้ทำได้คมกริบๆ แต่ของปลอมหยาบมาก ร่องตัวอักษรไม่คมเอาเลย

มุมนี้ก็แตกต่างเช่นเดียวกันครับ ขอแท้เป็นเส้นหนาสม่าเสมอทั้งวง แต่ของปลอมความกว้างของเส้นจะไม่สม่ำเสมอและระยะห่างที่ก้นกริ๊ปกับขอบสีขาวจะไม่เท่ากันด้วย

ขอบไม่เท่ากันด้วยครับ ของแท้จะบางกว่า แต่ของปลอมค่อนข้างหนา

ปลิ้นออกมาดู Spec ครับ จะเห็นได้ว่า Font ก็ต่างกัน ความห่างตัวอักษร ถ้าสังเกตุดีๆของปลอมจะปั๊มเอียงมาเลยครับ

และจุดสุดท้ายด้านในของปลอมไม่มีการปั๊มที่มาครับ ของแท้ต้อง Made in THAILAND แต่ของปลอมไม่ระบุ

เมื่อได้ใส่ลงไปในก้านแล้วลองจับจะรู้สึกถึงความแตกต่างได้ชุดเจนครับ ของปลอมลื่นกว่าของแท้มาก และเนื้อยางที่เป็นคนละตัวกันไม่น่าจะทนทานเหมือนของแท้ครับ

อยากจะเตือนสมาชิกทุกท่านที่ได้อ่านบทความนี้ กริ๊ป Golf Pride เป็น #1 Grip in Golf ดังนั้นของปลอมต้องมีเยอะมากเป็นธรรมดา ที่จริงแล้วมีทุกรุ่นเช่น New Decade Multi Compound (โดยเฉพาะสีขาว) ,DD2, Dual Durometer และอื่นๆอีกมาก ผมจะนำมาเปรียบเทียบให้ดูกันเรื่อยๆนะครับ แต่ที่ผมขึ้นหัวข้อนี้ก่อนก็เพราะว่ารุ่นนี้เหมือนจริงๆ ถ้าไม่มีตัวเปรียบเทียบยอมรับเลยครับว่าดูยาก

ดังนั้นกริ๊ปที่มีราคาถูกกว่าปกติมากๆ น่าสงสัย ต้องสังเกตุให้ดีก่อนซื้อนะครับ :D
In My Bag
Driver : GEOTECH GT45N SWS 10.5* Matrix OZIK TP5HD F
Fairway : GEOTECH GT N SWS 15* Matrix X-CON 6S
Hybrid : GEOTECH GT N SWS 17* UST-MAMIYA VTS TourSPX 75R
Iron Set : AKIRA ADR TOUR 4-P NS.Pro 950GH R
Wedge : AKIRA Prototype H152, H158
Putter : Scotty Cameron Studio Style NewPort 2 34"

aphrodity
Handicap: 17
Driver Head Speed: 0
Province: Kanchanabury

Re: WARNING : Golf Pride Tour Velvet ปลอม เหมือนจัง

Postby aphrodity » Wed May 19, 2010 5:24 am

:) ขอบคุณมากครับ

gai999
Handicap: 24+
Driver Head Speed: 0

Re: WARNING : Golf Pride Tour Velvet ปลอม เหมือนจัง

Postby gai999 » Sat Jun 26, 2010 1:23 pm

about to change a whole set this week, THANKS KRUB!!!!!!!!!!!!!

justinthongjan
Handicap: 7
Driver Head Speed: 105
Province: ์Nakorn Sawan

Postby justinthongjan » Mon Dec 06, 2010 10:37 pm

ขอบคุณอีกครั้ง อยากเห็น DD2 ปลอมจัง
Driver; Titleist 915D2 10.5 UST Mamiya ATTAS 5GOGO
Fw3; Titleist 913F3
Fw5; Titleist 909U 19 dgr
Iron; 4-Pw Titleist CB 712
Wedge; 50, 54, 58 BV Titleist
Putter; Scotty Cameron Newport 2.5

Return to “News”