• Golfer Society

สังคมคนรักกอล์ฟ by 2ndgolf.com

!!REVIEW!! Ping K Series and S-56

ข่าวสารและประกาศต่างๆจาก Golfersociety.net 2ndgolf.com และ 2ndshaft.com
admin
Site Admin
Handicap: 7
Driver Head Speed: 102
Province: นนทบุรี

!!REVIEW!! Ping K Series and S-56

Postby admin » Wed Sep 22, 2010 11:57 pm

Ping K Series and new S-56

**รูปภาพทุกรูปสามารถคลิ๊กเข้าชมขนาดใหญ่ได้นะครับ**

ผ่านมาครับหนึ่งปีพอดีเลยนะครับจากวันที่ G15 และ I15 Series จาก Ping ออกวางตลาด ซึ่งผมได้ทำการทดสอบ Driver ทั้งสองรุ่นไว้ ลองอ่านย้อนหลังได้ในกระทู้นี้ครับ viewtopic.php?f=4&t=2716

และในวันนี้ผมได้มีโอกาสทดสอบชุดเหล็กรุ่นใหม่จาก Ping คือ K-15 และ S-56 และยังได้พ่วงเอาอุปกรณ์รุ่นใหม่ทั้งหมดของปี 2011 ไม่ว่าจะเป็น Driver, Fairway และ Hybrid รวมไปถึง Putter Scottsdale มาให้ด้วย

ในวันแรกที่ผมทดสอบ ผมใช้ชุดเหล็ก S-56 4-9 P ก้าน KBS Tour Flex R(จากโรงงาน) ,หัวไม้และแฟร์เวย์วูด 3 และ 5 ของ K15 และ Wedge Tour S รุ่นใหม่ครับ ระยะเวลา 1 ปีที่ผ่านมา มีนวัตกรรมอะไรจาก Ping ที่พัฒนาขึ้นบ้าง ตามมาชมกันครับ

ผมขอเริ่มที่ชุดเหล็ก S-56 ก่อนนะครับ เพราะเป็นอุปกรณ์ในถุงที่มีจำนวนชิ้นมากที่สุด และเหมือนกับว่าผมให้ความสนใจเป็นพิเศษ จริงๆแล้วผมได้รับ Ping Series ใหม่ทั้งหมดมาตั้งแต่ปลายสัปดาห์ที่แล้ว แต่เพิ่งมีโอกาสที่ทั้งฟ้าฝนเต็มใจและหาเวลาว่างได้จึงนำมาออกรอบทดสอบกันที่สนาม ทบ ใกล้ๆกับร้านนี่เองครับ ช่วงวันหยุดผมได้ลองทดสอบเหล็กชุดนี้ในห้องซ้อมที่ร้าน โดยมี Vector Pro Launch Monitor ทดสอบบนพรมซ้อมผลออกมาค่อนข้างเป็นที่พอใจครับ ใบเหล็กให้ฟิลลิ่งที่หนึบแน่นและ Compact กว่ารุ่นก่อน ระยะถือว่าใช้ได้ แต่ที่เห็นได้ชัดคือค่าของ Back Spin ครับ

ขอย้อนความสักนิด ชุดเหล็ก S Series จาก Ping เป็นชุดเหล็กที่ตียากสุด ใบเบลดเล็กที่สุด แต่ให้ Performance ดีที่สุด และรุ่น S56 นี้ถือว่าเป็น Generation ที่สี่แล้ว นับจาก S59 -> S58 -> S57 และมาเป็นตัวนี้ S56 ครับ

วัสดุของเหล็กเป็น 17-4 Casting หล่อขึ้นรูป แต่นำไปอบความร้อนอีกรอบเพื่อให้โมเลกุลภายในใบเหล็กเรียงตัวเป็นระเบียบมากยิ่งขึ้น ผลที่ได้คือใบเหล็ก Cast ที่นุ่มเป็นพิเศษ(แต่ยังไม่สามารถเทียบเหล็ก Forged ได้) สามารถทำการฟิตติ้ง Loft/Lie ได้ และทนทานเป็นพิเศษครับ ใบเหล็กในชุดนี้ถูก Finish ออกมาในรูปแบบของสีเงินด้านเหมือนรุ่นพี่ S57

การออกแบบใบเหล็กโดยรวมแล้วคล้ายกับรุ่นเก่า S57 โดยทำการเปลี่ยน Tuning Port ด้านหลังให้เป็นสีเดียวกับตัวไม้ สร้างความกลมกลืนได้ดียิ่งขึ้น ตัวใบถูกกัดออกมาในรูปแบบสไตล์ Robot เห็นครั้งแรกทำให้ผมนึงถึงหุ่นยนต์ในเรื่อง Transformer --ปลายใบมีการถ่วง Tungsten Weight โดย Tungsten นี้จะมีน้ำหนักแปรเปลี่ยนไปตามเหล็ก ในเหล็กยาวน้ำหนักนี้จะดึง CG ให้ต่ำและลึก ช่วยให้ลูกลอยง่าย กลับกันในเหล็กสั้นจะดึง CG ให้สูงขึ้นและตื้นขึ้น เพื่อการคอนโทรลและไฟลต์บอลที่ดีกว่า

คอไม้มีความสูงขึ้นนิดหน่อย เพื่อช่วยดึง CG ให้สูงขึ้น ไฟลต์บอลโดยรวมจะต่ำลง แต่เปลี่ยน Ferrule สีดำให้สั้นลงเพื่อไม่ให้รู้สึกว่าคอไม้มีความยาวมากเกินไป หน้าไม้ถูกเปลี่ยนร่องเป็น V-Groove รองรับกฏ USGA ในปัจจุบัน สังเกตุจากรูปด้านบนได้ว่าร่องจะตื้นและแคบลงอย่างชัดเจน โดยทั่วทั้งใบยังคงเสริมร่อง Milled เล็กๆ เพิ่ม Back Spin เหมือน S57 และ i15

นี่คือรูปแบบของใบเหล็ก Pw - #7 - #4 เรียงเปรียบเทียบกับลูกกอล์ฟครับ ขนาดของใบเหล็กจะดูเล็กลงเล็กน้อยในเหล็กยาว โดยที่สันใบมีขนาดพอๆกัน ดูจากในรูปจะสังเกตุเห็น Offset ของเหล็กชุดนี้ได้ว่าไล่จาก Pw ที่ไม่มี Offset เลย ไปจนถึงเหล็กยาว #4 มี Offset เพิ่มขึ้นเพียงเล็กน้อยเท่านั้น

และจุดเปลี่ยนของเหล็กชุดนี้ที่เห็นได้ชัดเจนว่าเอาใจนักกอล์ฟคือการนำก้าน KBS Tour ประกอบมาให้พร้อมจากโรงงานครับ คุณสมบัติของก้านรุ่นนี้คือนุ่ม หนึบ แน่น ไฟลต์บอลต่ำ แต่ตีสบาย น้ำหนักไม่มาก และ Forgiveness สูงครับ ในรูปที่ผมนำมาทดสอบเป็น Sticker จากญี่ปุ่นพื้นดำอักษรแดง ถ้าเป็นจากอเมริการจะเป็นพื้นแดงอักษรดำ แต่ทั้งหมดนี้ Spec ไม่ได้ต่างกันเลยแม้แต่นิดเดียวครับ ต่างแค่ Sticker เท่านั้น

กริ๊ปที่ติดมายังคงเป็นรุ่นเดียวกับที่ใช้ใน i15 และ G15 ครับ วัสดุเป็นยางทั้งชิ้น แต่ให้ร่องลึกช่วงแรื่องความกระชับ แต่บางครั้งแาจจะรู้สึกกระด้างมือสักนิดครับ สีกริ๊ปเมื่อคู่กับก้าน KBS แล้วดูเข้ากันมากครับ

ผลการทดสอบ

ก่อนอื่นผมต้องขอพูดถึงเรื่องของ Back Spin เป็นอันดับแรกเลยครับ เนื่องจากรู้สึกได้ชัดเจนว่าการเปลี่ยนเพียงแค่ U Groove มาเป็น V Groove นั้นเห็นผลมากจริงๆ โดยปกติแล้วผมจะเป็นคนที่ตีเหล็กและเวดจ์ Back Spin จัดมาก ถ้าโดนเต็มๆใบจะต้องมีถอยหลังอย่างน้อย 2-3 ฟุต ในรูปเป็นตัวอย่างจากพาร์ 3 ระยะ 155 ออกด้วยเหล็ก 8 ที่ผมรู้สึกว่าตีโดนเต็มใบเช่นกัน แต่ลูกกอล์ฟกลับตกแล้วเด้งไปข้างหน้าประมาณ 1 ฝ่ามือ ทั้งๆที่กรีนที่มี Slope ลาดลงควรจะมี Spin ถอยหลัง แต่ก็คิดได้ในแง่ดีอีกอย่างคือ ถ้าช็อตในรูป ผมตีแล้วถอยหลังมากๆคงไม่ได้ยิงเบอร์ดี้นิ่มๆแบบนี้แน่ๆครับ นิทานเรื่องนี้สอนให้รู้ว่าบางครั้ง Back Spin มากไปก็ไม่ดีนะครับ :D

เหล็กชุดนี้มีการพัฒนาในเรื่องของ Forgiveness ขึ้นมากครับ โดยการถ่วงน้ำหนักโดยรอบใบทำให้ Sweet Spot กว้างขึ้นกว่ารุ่นที่แล้วพอสมควร และยังให้ลูกที่ลอยง่ายขึ้นอีกด้วย โดยใบเหล็กจะถูกออกแบบมาให้ตีตรงได้ง่ายขึ้น แต่ยังไม่ทิ้งเรื่องของการแต่งช็อตที่ง่ายดายไว้ ระยะที่ได้ค่อนข้างดีมากเมื่อเทียบกับ Loft ที่ไม่ชันจนเกินไป

สำหรับก้าน KBS ที่ผมใช้เป็นประจำอยู่แล้วจึงรู้สึกคุ้นเคยได้ในเวลาไม่นานครับ เพียงแต่มีข้อติเพียงนิดเดียวเมื่อเทียบกับเหล็กเบลดในรุ่นเดียวกัน ก้านเดียวกันอย่าง Geotech GT Forged Tour Issue หรือ Taylormade R9 Forged กลับพบว่า S56 ชาร์จธงได้ลำบากกว่า ให้ความนิ่งน้อยกว่า แต่ถ้าผิดพลาดก็ยังไม่น่าเกลียดมาก เพราะใบเหล็กให้ความ Forgiveness พอสมควร

สำหรับฟิลลิ่งบนหญ้า Fairway จริงนั้นดีกว่าหญ้าเทียมบนพรมซ้อมแน่นอนครับ ใบเหล็กให้การสอดผ่านลูกที่หนึบแน่น และเฉียบคมกว่า Titleist AP-2 และ Taylormade R9 Forged แต่ยังเป็นรอง Toustage X-Blade 701, Geotech GT Forged Tour Issue และ Callaway Legacy Forged ครับ

แม้ใบเหล็ก Cast นี้จะผ่านกรรมวิธีอบจนนิ่มอีกครั้ง แต่เมื่อเทียบฟิลลิ่งกับเหล็ก Forged แล้วยังคงเป็นรองครับ เมื่อตีเทียบกันตัวต่อตัวจะรู้สึกได้ว่ากระด้างไปเลย แต่ถ้าไม่เทียบก็จะรู้สึกว่านุ่มกว่าเหล็ก Cast ทั่วไปมาก

แต่จุดเด่นของวัสดุตัวนี้คือทนทานมาก เป็นรอยยากมาก เรื่องบิ่นหรือขูดนี่แทบจะลืมได้เลยถ้าไม่โดนอะไรจังๆครับ ชุดเหล็ก Ping ทุกชุดที่ผมใช้มาเรียกได้ว่าแทบจะลืม Cover กันไปเลย(ยกเว้น K-15 ที่จะ Review ให้เร็วๆนี้ครับ)

จุดเด่นสุดท้ายคือการทำ Fitting ปรับ Lie Angle ความยาว และขนาดของกริ๊ป ช่วยให้นักกอล์ฟมีความมั่นใจและรู้สึกเข้ามือกับเหล็กได้ง่ายขึ้น จุดเด่นนี้เป็นจุดเด่นหลักของแบรนด์ Ping ครับ

สรุป
Ping S56 ถูกออกแบบมาสำหรับนักกอล์ฟมือดี หรือมือกลางๆที่มีเวลาซ้อมมากๆ แต่ด้วยการออกแบบเพิ่ม Forgiveness ให้มากขึ้นทำให้แม้มือใหม่ที่อยากจะเล่นเหล็กชุดนี้จริงๆก็ยังพอสามารถเล่นได้(แต่ไม่แนะนำมากนัก) เรื่องของระยะค่อนข้างไกลแม้ Loft จะไม่ชัน ได้ก้าน Premium KBS มาจากโรงงาน สามารถทำ Fitting Loft Lie ได้ การคอนโทรลค่อนข้างดี ไฟลต์บอลไล่ระดับเหล็กยาวตีลอยง่าย แต่เหล็กสั้นพุ่งทะลุทลวงควบคุมง่าย วัสดุที่ใช้ทำใบเหล็กทนทานมาก แต่จุดด้อยบางอย่างเช่นฟิลลิ่งไม่ Compact และเฉียบคมเท่าเหล็กยี่ห้ออื่นเบลดบางตัว หรือวัสดุที่ไม่เป็น Forged อาจทำคนที่เคยผ่านมือกับเหล็ก Forged มาแล้วรู้สึกกระด้างได้ครับ

เหล็กรุ่นอื่นๆที่เทียบรุ่นกับ S56 และสามารถนำมาเปรียบเทียบกันได้เช่น
Titleist CB710
Callaway X Forged
Tourstage X-Blade 701
Taylormade R9 TP
หรือจะเป็นรุ่นที่ตีง่ายกว่านิดหน่อยเช่น
Titleist AP-2
Geotech GT Forged Tour Issue
Cobra S2 Forged
Tourstage X-Blade 703

นักกอล์ฟที่สนใจเชิญทดสอบได้ที่ร้านพร้อมทำ Fitting ได้เลยนะครับ :D
In My Bag
Driver : GEOTECH GT45N SWS 10.5* Matrix OZIK TP5HD F
Fairway : GEOTECH GT N SWS 15* Matrix X-CON 6S
Hybrid : GEOTECH GT N SWS 17* UST-MAMIYA VTS TourSPX 75R
Iron Set : AKIRA ADR TOUR 4-P NS.Pro 950GH R
Wedge : AKIRA Prototype H152, H158
Putter : Scotty Cameron Studio Style NewPort 2 34"

admin
Site Admin

Re: Ping K Series and S-56

Postby admin » Thu Sep 23, 2010 12:45 am

Scottsdale Wolverine

**รูปภาพทุกรูปสามารถคลิ๊กเข้าชมขนาดใหญ่ได้นะครับ**
สำหรับ Putter ผมเองบอกเสมอว่าต้องลองพัตต์เพราะไม่มีกฏตายตัวในการเลือก ในวันนี้ผมขอแนะนำ Putter ใน Series ใหม่จาก Ping ในชื่อรุ่น Scottsdale

ในรุ่นนี้วัสดุเป็น 17-4 เคลือบสีดำเงา ด้านบนเป็นสีด้านป้องกันแสงสะท้อน ตัดด้วยสีแดงโทนเลือดหมู ออกแบบถูกใจนักกอล์ฟที่ชอบสีดำแน่นอน แต่อาจต้องใช้รักษากันสักนิดนะครับ เพราะสีเคลือบด้านล่างจะลอกได้เมื่อถูกับพื้นครับ

ที่ผมนำ Putter ขึ้นมาเสนอก่อนเป็นเพราะผมใช้งานแล้วค่อนข้างถูกใจเจ้าตัวนี้มาก หน้าไม้ที่เป็น Thermoplastic Elastomer ให้ฟิลลิ่งนุ่มนวลในขณะอิมแพคและสามารถควบคุมระยะและการ Roll เข้าไปเกาะไลน์ได้เป้นอย่างดี

ในทรง Wolverine เป็นทรงใหม่ที่ออกแบบคล้าย Craz-E หรือ 2-Ball ของ Odyssey เป็น Face Balance และเน้นแนวเล็งที่ชัดเจนมากขึ้นครับ

กริ๊ปที่ให้มาเป็นกริ๊ปผิวนุ่มจาก WINN ประทับโลโก้และออกแบบลวดลายใหม่พิเศษให้ Ping ครับ

แต่ยังไงผมไม่ได้บอกว่าพัตเตอร์ตัวนี้ดีที่สุด ทั้งหมดอยู่ที่ฟิลลิ่งและความชอบล้วนๆครับ ใครกำลังเลือกพัตเตอร์อยู่อยากให้ลองเปรียบเทียบกันเยอะๆครับ :D
In My Bag
Driver : GEOTECH GT45N SWS 10.5* Matrix OZIK TP5HD F
Fairway : GEOTECH GT N SWS 15* Matrix X-CON 6S
Hybrid : GEOTECH GT N SWS 17* UST-MAMIYA VTS TourSPX 75R
Iron Set : AKIRA ADR TOUR 4-P NS.Pro 950GH R
Wedge : AKIRA Prototype H152, H158
Putter : Scotty Cameron Studio Style NewPort 2 34"

admin
Site Admin

Postby admin » Thu Sep 23, 2010 12:45 am

ขอจองพื้นที่ให้กับ K15 Driver and Fairway
In My Bag

admin
Site Admin

Postby admin » Thu Sep 23, 2010 12:46 am

ขอจองพื้นที่ให้กับ K15 Iron & Hybrid set
In My Bag

Return to “News”