• Golfer Society

สังคมคนรักกอล์ฟ by 2ndgolf.com

Scotty ที่รัก ยาวไปพัตต์ไม่ได้ จะตัดก็เสียดาย

รวบรวมกระทู้ที่มีประโยชน์หรือมีการพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันมาก
admin
Site Admin
Handicap: 7
Driver Head Speed: 102
Province: นนทบุรี

Scotty ที่รัก ยาวไปพัตต์ไม่ได้ จะตัดก็เสียดาย

Postby admin » Sun May 16, 2010 9:04 pm

Scotty Cameron Studio Style ที่จริง Putter ของผมตัวนี้ใช้มานานมากแล้วครับ ตอนนที่ซื้อมาเป็น 34" ออกวันแรกๆเลย ใช้แล้วดูเท่ห์มาก Scotty Cameron หายากกว่าปัจจุบันนี้มากครับ

แต่พอใช้ได้สักพักรู้สึกไม่เข้ามือ เพราะความยาว, Loft, Lie ก็ทนใช้มาอีกเป็นปี ก่อนจะตัดสินใจตัดก้านทิ้ง

จะตัดให้ขาดเลยก็เสียดายครับ ถอดก้านออกแล้วเปลี่ยนใหม่ดีกว่า ไม่ต้องถอดกริ๊ปด้วยปลายก้านที่ถอดออกครับ ใน Putter ถอดก้านง่ายมาก เพราะพื้นผิวสัมผัสของกาวน้อยครับ

ความยาวหลังตัดคือ 33" ลดลง 1" ครับ สังเกตุกริ๊ปเก่าค่อนข้างจะแตกแล้วเซฟออกมายาก เก็บไว้กับก้านเลยดีกว่า

ก้านที่ผมเลือกใช้ใหม่คือ Ture Temper Finest Quality Putter ที่เป็น Stepless ไม่มีปล้อง เป็นก้านตัวเดียวที่ใช้กับ Studio Select ตัวปัจจุบันครับ

และผมชอบ Putter ที่มีน้ำหนักหัวมากสักหน่อย ถ่วงลงไปในคอจนไม่สามารถถ่วงได้แล้ว เนื่องจากจะทำให้ CG เปลี่ยน จึงมาถ่วงด้านล่างแบบที่เห็นครับ ใครว่าไม่สวย ส่วนตัวผมว่าสวยดุและดูเป็นมืออาชีพใช้งานจริงๆครับ (Tiger Woods ก็ทำนะครับ)

นอกจากนี้ผมยังได้ปรับ Loft และ Lie เป็น 67* และ 3* ตามลำดับเพื่อให้เหมาะกับสรีระและวิธีการพัตต์ครับ

นักกอล์ฟท่านใดสนใจโมดิฟาย Putter ปรับความยาว, Loft, Lie ให้เหมาะสม สามารถเข้าใช้บริการได้ตั้งแต่ต้นเดือน 6 นะครับ พัตต์ตบ พัตต์เปิด พัตต์ฉึก ยาวไป สั้นไป เบาไป หนักไป สามารถปรับได้หมดครับ

เครื่องปรับ Loft/Lie แบบ Digital ที่ใช้ใน Tour Van ทุกยี่ห้อกำลังเดินทางเข้ามาเป็นเครื่องแรกในเมืองไทยครับ ดัดอย่างปลอดภย ไร้ร่องรอย 100% ราคาค่าปรับรวมฟิตติ้งไม่แพงอย่างที่คิดครับ :D
In My Bag
Driver : GEOTECH GT45N SWS 10.5* Matrix OZIK TP5HD F
Fairway : GEOTECH GT N SWS 15* Matrix X-CON 6S
Hybrid : GEOTECH GT N SWS 17* UST-MAMIYA VTS TourSPX 75R
Iron Set : AKIRA ADR TOUR 4-P NS.Pro 950GH R
Wedge : AKIRA Prototype H152, H158
Putter : Scotty Cameron Studio Style NewPort 2 34"

kaewnana
Handicap: 24+
Driver Head Speed: 90
Province: สมุทรปราการ

Re: Scotty ที่รัก ยาวไปพัตต์ไม่ได้ จะตัดก็เสียดาย

Postby kaewnana » Sun May 30, 2010 4:19 pm

แหม ก้อ เป็นเจ้าของร้าน ตัดๆ ไปเถอะครับ เครื่องมือวัดมีพร้อมเลย ถ้าไม่งั้นก็ขาย เป็น USED ละกัน ผมสนใจ...(ถ้าไม่แพง)

admin
Site Admin
Handicap: 7
Province: นนทบุรี

Re: Scotty ที่รัก ยาวไปพัตต์ไม่ได้ จะตัดก็เสียดาย

Postby admin » Mon May 31, 2010 2:26 pm

kaewnana wrote:แหม ก้อ เป็นเจ้าของร้าน ตัดๆ ไปเถอะครับ เครื่องมือวัดมีพร้อมเลย ถ้าไม่งั้นก็ขาย เป็น USED ละกัน ผมสนใจ...(ถ้าไม่แพง)

ทำใจไม่ลงครับ เสียดาย ใช้มานานมากแล้วครับ :lol:
In My Bag
Driver : GEOTECH GT45N SWS 10.5* Matrix OZIK TP5HD F
Fairway : GEOTECH GT N SWS 15* Matrix X-CON 6S
Hybrid : GEOTECH GT N SWS 17* UST-MAMIYA VTS TourSPX 75R
Iron Set : AKIRA ADR TOUR 4-P NS.Pro 950GH R
Wedge : AKIRA Prototype H152, H158
Putter : Scotty Cameron Studio Style NewPort 2 34"

jiew
Handicap: 18
Driver Head Speed: 105
Province: กรุงเทพ

Postby jiew » Wed Aug 04, 2010 6:45 pm

ฉาง ครับ พี่มี fastback 1 แต่ที่ rory ใช่มันเป็นแบบ "half shafts" ไม่ทราบว่าฉางสามารถหาวิธีทำได้ไหมครับ โมขั้นเทพเลยนะเนี้ย ไปเจอใน web ส่งมาให้ฉางดู http://www.golfwrx.com/forums/topic/369 ... -fastback/
Driver: Taylormade R9 diamana kai'li S
3 Wood: Taylormade V Steel 15, shaft EV6-S
5 Wood: Taylormade V Steel 2' 18" Shaft EV6-S
Utility: Adam pro black 18' adila s
Utilities: Cobra Baffer 22 shaft Motore F1
Iron: 5-PW Taylormade R9 DG x100
Wedges: taylormade XFT 54' 58'
Putter: Nevercompromise gambler royal limited putter

tongbmw969
Handicap: 9
Province: กรุงเทพฯ

Postby tongbmw969 » Tue Nov 30, 2010 3:33 pm

ใช้ตัวเดียวกีบผมเลย ของผมข้างซ้าย จาก35 ตัดเป็น34 แล้ว

Return to “Archive”