• Golfer Society

สังคมคนรักกอล์ฟ by 2ndgolf.com

มาดูกันเต็มๆครับ Mizuno Mp-60 VS MP-32

รวมบทความทดสอบอุปกรณ์กอล์ฟโดย admin
admin
Site Admin
Handicap: 7
Driver Head Speed: 102
Province: นนทบุรี

มาดูกันเต็มๆครับ Mizuno Mp-60 VS MP-32

Postby admin » Thu Mar 27, 2008 7:53 pm

Mizuno MP-60
เพิ่งมีโอกาศไปลองมาสดๆร้อนครับ MP-60 มีโอกาศเข้ามาตั้งในร้านไม่ถึงชั้วโมงก็โดนจับไปลองซะละ ต้องเปลี่ยนความคิดทีนทีครับที่ว่าใบจะใหญ่และหนากว่า MP-32 มาก แต่ที่จริงแล้วใบมีขนาดเท่ากันแทบทุกสั่นเลยครับ MP-60 จะออกเรียวแคบและยาวกว่านิดเดียว(ขอย้ำว่านิดเดียวจริงๆ) Offset มีพอกับ MP-32 คือแทบจะไม่มี Offset เลย ส่วนกลางของใบเป็นสีด้าน รอยที่โดยแซะออกไปให้เว้ามีขนาดเล็กกว่า MP-32 สีรอบๆยังคงเป็นสีเงาของ Grain Flow Forged เหมือนเดิมครับ เห็นแวบแรกตั้งแต่เปิดกล่องแล้วถูกใจผมมากเป็นพิเศษ ปกติผมชอบเหล็กที่ไม่มีออฟเซ็ทและไม่เบลดมากเกินไป ถ้าเป็น
เบลดจริงๆยกให้ 3 ตัวเท่านั้นครับ คือ Titliest 690?MB, Mizuno MP-32 หรือ Tourstage X-Blade แต่ถ้าเป็นพวกกึ่งเบลดแบบ Tourstage X-Blade CB, Titleist 690.CB, Taylormade rac TP, Ping S59 จะชอบเป็นพิเศษครับ และ MP-60 ก็เหมือนกันชอบเป็นพิเศษครับ ยังไม่ทันวางไว้บนแท่นโชว์ที่ร้านก็ถูกผมจับไปลองแล้วครับ มาฟังความรู้สึกกันดีกว่าครับ

ก้านโรงงานในรุ่นนี้ยังคงเหมือนของ MP-32 นะครับคือ
Dynamic Gold R300, S300
NS-Pro 950 R, S, F

ผมหยิบ MP-32 ติดไปลองเปรียบเทียบด้วยครับปกติตัวนี้ชอบมากครับลองไปหลายรอบมากแล้ว ฟิลลิ่งจะไม่เหมือนใคร พอเห็นว่าเป็นสายพันธุ์เดียวกัน ก้านที่ผมลองนี้เป็นก้าน Dynamic Gold R300 ทั้งคู่นะครับ ส่วนก้าน NS-Pro 950 หลังจากได้ตีแล้วพบว่าความรู้สึกยังคงเหมือน MP-32 ทุกประการครับ ตีง่ายกว่าเล็กน้อยเพราะมีการปรับ
ให้จุด CG ต่ำลงเล็กน้อย แต่ฟิลลิ่งทุกอย่างยังคงให้เหมือนเหล็กเบลด ตีคอนโทรลลูกดีมากครับ และฟิลลิ่งเฉียบที่สุด ก้านนี้ไม่ต้องซื้อไปเปลี่ยนเลยครับ ก้านนิ่งตามแบบฉบับของ Dynamic Gold ไฟท์บอลต่ำครับ ไม้ตัวนี้ทำทุกอย่างได้เท่าเทียมกับที่ MP-32 ทำเลยครับ เหล็กยาวตีง่ายกว่ามาก แต่เหล็กสั้นให้ความรู้สึกเหมือนเดิมตีง่ายขึ้นนิดหน่อยครับ

แล้วผมก็หยิบ MP-32 ขึ้นมาตีครับ รู้สึกทันทีว่าตียากกว่าพอสมควร แต่ความเฉียบเท่ากัน ตีผลัดไปผลัดมาระหวัง MP-32 และ MP-60 เริ่มงงตอนยืนแอดเดรสครับ เพราะใบเหมือนกันทุกอย่าง ความรู้สึกที่ตีก็เหมือนกัน ต้องหยิบขึ้นมาดูบ่อยๆว่ากำลังตีอะไรอยู่
In My Bag
Driver : GEOTECH GT45N SWS 10.5* Matrix OZIK TP5HD F
Fairway : GEOTECH GT N SWS 15* Matrix X-CON 6S
Hybrid : GEOTECH GT N SWS 17* UST-MAMIYA VTS TourSPX 75R
Iron Set : AKIRA ADR TOUR 4-P NS.Pro 950GH R
Wedge : AKIRA Prototype H152, H158
Putter : Scotty Cameron Studio Style NewPort 2 34"

admin
Site Admin
Handicap: 7
Driver Head Speed: 102
Province: นนทบุรี

Postby admin » Thu Mar 27, 2008 8:01 pm

ขอสรุปเลยนะครับว่า เหล็กชุดนี้เหมาะกับ Mid - Low Handicaps ครับ Beginner อาจจะตีลำบากหน่อยแต่ถ้าขยันซ้อมแล้วจะใช้ได้ยาวเลยครับ ฟิลลิ่งเฉียบมากๆคอนโทรลดี ไฟท์บอลต่ำ และใบน่าตีมากๆ สำหรับผู้ที่เคยลอง MP-32 มาแล้วก็คงทราบความรู้สึกกันดีอยู่นะครับ ถ้าอยากรู้คร่าวๆว่าความรู้สึกเป็นยังไง ผมแนะนำให้เอาความ
รู้สึกที่ตี MP-32 บวกกับความง่ายขึ้น นี่แหละครับความรู้สึก

บทความนี้ผมต้องขออภัยที่อ้างอิงถึง MP-32 มากไปหน่อย แต่ผมคิดว่าเหมาะกับการเปรียบเทียบครับ หากมีข้อติที่ต้องการให้แก้ไขก็โพสต์บอกกันได้นะครับ ผมยินดีและขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ

ดูรูปภาพเพิ่มเติมที่ http://www.mizunousa.com/equipment.nsf/xMP60
และรายละเอียดเพิ่มเติมที่ http://www.cutmuscle.com/

ขอบคุณมากครับ
webmaster@2ndgolf.com
In My Bag
Driver : GEOTECH GT45N SWS 10.5* Matrix OZIK TP5HD F
Fairway : GEOTECH GT N SWS 15* Matrix X-CON 6S
Hybrid : GEOTECH GT N SWS 17* UST-MAMIYA VTS TourSPX 75R
Iron Set : AKIRA ADR TOUR 4-P NS.Pro 950GH R
Wedge : AKIRA Prototype H152, H158
Putter : Scotty Cameron Studio Style NewPort 2 34"

mp32
Handicap: 17
Driver Head Speed: 95
Province: bangkok

Re: มาดูกันเต็มๆครับ Mizuno Mp-60 VS MP-32

Postby mp32 » Fri Jul 17, 2009 1:21 pm

ใช้ MP 32 อยู่ครับ...ตอนซื้อกะว่าถ้ามีตังค์เหลือ ๆ จะซื้อเก็บไว้สัก 2 - 3 ชุด เพราะไม่รู้ว่าจะหาเจ๋ง ๆ อย่างนี้ได้อีก หรือเปล่า ....:-)
Driver : Cobra 440 SZ
Fairway : Maruman 3w / 7w
Iron : Mizuno MP32
Wedge : 51 , 54 , 60
Putter : Nike OZ

richynoo
Handicap: 14
Driver Head Speed: 105
Province: Bangkok

Re: มาดูกันเต็มๆครับ Mizuno Mp-60 VS MP-32

Postby richynoo » Sun Apr 18, 2010 1:37 pm

สอบถามหน่อยครับ ผมเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ MP-32 DG R300 (ของเก่า TM LT ก้าน NS Pro 950 ครับ อยากเปลี่ยนเป็น เหล็ก forge ดูอะครับ) รู้สึกว่าหนักขึ้นมากเลยครับ เท่าทีรู้คือ ก้านหนักกว่าของเดิมตั้ง 30 กรัม....ตีแล้วรู้สึกว่าตียาก ต้องใส่เต็มแรงทุกshot พอมีแรงก็ตีได้ flight บอลนิ่ง และต่ำดีครับ อยากปรึกษา ว่าเปลี่ยน ก้านให้เบาลงแล้วให้ feeling นุ่ม นิ่ง เนี่ย ควรเปลี่ยนเป็นก้านตัวไหน ดี ครับ งบการเปลี่ยนเท่าไรครับ ขอบคุณครับ

Return to “Test & Review”