• Golfer Society

สังคมคนรักกอล์ฟ by 2ndgolf.com

Tourstage VIQ Forged 2007

รวมบทความทดสอบอุปกรณ์กอล์ฟโดย admin
admin
Site Admin
Handicap: 7
Driver Head Speed: 102
Province: นนทบุรี

Postby admin » Thu Mar 27, 2008 8:08 pm

สวัสดีครับท่านนักกกอล์ฟ หลังจากที่เมื่อวานผมได้โพสต์ Preview และเปรียบเทียบ VIQ Forged 2007 กับ VIQ Forged 2005 ที่กระทู้นี้ครับ >> http://2ndgolf.com/board/viewtopic.php?t=496

หลังจากโพสต์แล้ว ผมก็หิ้วไม้ครบเซ็ทไปลองเพื่อนำมาเขียนเป็นรีวิวทันที แม้ว่าการรีวิวครั้งนี้จะไม่ได้ทดสอบในสนามจริง เพียงแต่ทดสอบในไดร์ฟวิ่ง เรนจ์เท่านั้น แต่ก็น่าจะมีประโยชน์ไม่น้อยสำหรับผู้ที่กำลังสนใจอยู่

VIQ Forged 2007 ออกมาแทนที่ VIQ Forged 2005 ที่ทำชื่อเสียงไว้โด่งดังหลัง V300 ซึ่งทั้งหมดมีเนื้อเหล็กเป็น Premium Forged ควาามนุ่ม คงวามเฉียบคมเทียบได้กับ Gain Flow Forged สบายๆ อาจจะเหนือกว่าด้วยซ้ำสำหรับบางคน

รุ่นนี้มีการเปลี่ยนแปลงที่ใบเหล็กและกริ๊ฟเท่านั้น โดยออกแบบใบใหม่ ยาวและเรียวมากขึ้น แคบลงเล็กน้อย ออฟเซ็ทลดลงเล็กน้อยมากๆเช่นกัน เหล็กยาวตั้งแต่ 5 ขึ้นไป มีการถ่วงน้ำหนักด้วย Tungsten เหมือนเดิม เพื่อลดจุดศูนย์ถ่วงให้ต่ำลง ตีลูกลอยได้ง่ายขึ้น กริ๊ปเปลี่ยนเป็นกริ๊ปผ้าเต็มหรือที่เรียกว่า Full Cord ซึ่งบางคนมองว่าแข็ง ผลออกมาจะเป็นยังไงไปลองอ่านดูครับ

หลังจากที่ได้ลองตีตั้งแต่ Pw ไล่ไปจนถึงเหล็ก 5 มีความรู้สึกว่า เฉียบมากกว่าเดิมครับ ปกติ Viq 2005 จะออกไปทางนุ่มมากกว่า แต่ 2007 ให้ฟิลลิ่งคมๆคล้ายเหล็กเบลด แต่ยังคงตีง่ายเหมือนเดิม ยิ่งตียิ่งมันส์มือครับ ลูก Miss Hit ไม่สะท้านมือเลยครับ ใบนุ่มมากจริงๆ Sweet Spot ทำให้ผมย้อนกลับไปนึกถึง X-Blade 2004 ที่เคยใช้อยู่ครับ แต่ตัวนั้นจะกระด้างกว่าเล็กน้อย

หลังจากช่วยกับน้องซัดไป 9 ถาดเต็มๆ กริปที่เป็น Cord ต้องยอมรับว่าแข็งกว่ากริ๊ปที่เป็นยางล้วนๆ แต่ว่าเหนียวกว่าเยอะครับ ตีแล้วรู้สึกชอบครับ เพราะไม่ปลิ้นหลุดมือสักเท่าใหร่ การตีให้ดรอว์ให้เฟด แต่งช็อตทำได้ง่ายมากครับ และระยะกับทิศทางค่อนข้างแน่นอนด้วย คอนโทรลก็เกือบจะเท่ากับเหล็กเบลดเลยครับ วิถีลูกปานกลาง พุ่งจี๊ดแหลกอากาศ เห็นแล้วยิ่งรู้สึกมันส์มากขึ้นไปอีก ฟิลลิ่งเฉียบๆคมๆแต่ตีง่ายๆแบบนี้หายากครับ

ระยะที่ได้คล้ายๆกับรุ่นเดิมครับ คือจะไกลกว่าเหล็กปกติประมาณ 5 หลาระยะที่ได้จะมีดังนี้
5 - 180
6 - 170
7 - 160
8 - 150
9 - 135
P - 120

ความทนทานของ Premium Forged นั้นสูงกว่า Gain Flow Forged พอสมควรครับ ซัดไปเต็มๆ 9 ถาดยังมีเพียงรอยขนเมวเล็กน้อยที่ฐานใบ และรอยลูกบนหน้าไม้เท่านั้น ซึ่งก็เช็ดออกทั้งหมด รอยส่วนใหญ่ที่เกิด น่าจะเป็นรอยที่เกิดจากการกระทบกันของไม้ เพราะฉะนั้นใครที่ใช้เหล็ก Forged อยู่ ต้องหา Cover เหล็กใส่เท่านั้นครับ เป็นการบังคับเลย
In My Bag
Driver : GEOTECH GT45N SWS 10.5* Matrix OZIK TP5HD F
Fairway : GEOTECH GT N SWS 15* Matrix X-CON 6S
Hybrid : GEOTECH GT N SWS 17* UST-MAMIYA VTS TourSPX 75R
Iron Set : AKIRA ADR TOUR 4-P NS.Pro 950GH R
Wedge : AKIRA Prototype H152, H158
Putter : Scotty Cameron Studio Style NewPort 2 34"

admin
Site Admin
Handicap: 7
Driver Head Speed: 102
Province: นนทบุรี

Postby admin » Thu Mar 27, 2008 8:08 pm

สรุป สำหรับคนที่กำลังหาเหล็กชุดแรกอยู่ Recommend อย่างยิ่งครับ โดยอาจจะลองตีเปรียบเทียบกับ Mizuno MX-25 ดูก่อน หรือใครมือกลางๆ อยากจะตีมันส์ๆคมๆ นุ่มๆ แต่ง่ายๆ ก็แนะนำเช่นกัน สำหรับ HC ต่ำมากๆ หรือโปร แนะนำให้เปลี่ยนก้านเป็น Rifle Project X ครับ ก้านนี้ผมกำลังจะนำมาเปลี่ยนตีดูเหมือนกัน แต่น่าจะเข้ากันได้ดี

ส่วนใครที่ใช้ VIQ Forged 2005 อยู่ ถ้าคิดจะเปลี่ยนเป็นรุ่นนี้สิ่งที่ท่านจะได้รับใหม่ก็คือ
- ฟิลลิ่งเฉียบกว่า คมกว่า
- ระยะและทิศทางที่คอนโทรลได้มากกว่าเหล็กน้อย
- กริ๊ปแบบผ้า ซึ่งบางคนอาจชอบ บางคนอาจไม่ชอบ

แล้วถ้ามีโอกาศได้นำไปออกรอบแล้วจะนำว่าเขียนประกอบเพิ่มเติมอีกทีครับ
ขอบคุณครับ
webmaster@2ndgolf.com

รูปภาพเพิ่มเติม http://2ndgolf.com/board/viewtopic.php?t=496
In My Bag
Driver : GEOTECH GT45N SWS 10.5* Matrix OZIK TP5HD F
Fairway : GEOTECH GT N SWS 15* Matrix X-CON 6S
Hybrid : GEOTECH GT N SWS 17* UST-MAMIYA VTS TourSPX 75R
Iron Set : AKIRA ADR TOUR 4-P NS.Pro 950GH R
Wedge : AKIRA Prototype H152, H158
Putter : Scotty Cameron Studio Style NewPort 2 34"

Return to “Test & Review”