• Golfer Society

สังคมคนรักกอล์ฟ by 2ndgolf.com

Mizuno MX-25

รวมบทความทดสอบอุปกรณ์กอล์ฟโดย admin
admin
Site Admin
Handicap: 7
Driver Head Speed: 102
Province: นนทบุรี

Postby admin » Thu Mar 27, 2008 8:09 pm

สวัสดีครับท่านนักกอล์ฟ ตอนนี้คงไม่มีใครกล้าปฎิเสธว่ากระแสชุดเหล็ก VIQ Forged 2007 กำลังมาแรงมาก หลายคนที่ติดใจ Premium Forged จากรุ่นก่อนหน้าไม่ว่าจะเป็น V300 หรือ VIQ Forged 2005 ก็เริ่มทยอยกันถอยชุดใหม่ แต่วันนี้ผมมีชุดเปรียบเทียบ เป็นชุดคุ่แข่งซึ่งมีคุณสมบัติคล้ายกันมาก นั่นก็ึคือ Mizuno MX-25

Mizuno MX-25 เนื้อเหล็กเป็น Gain Flow Forged ที่มีความนุ่มเทียบได้กับ Premium Forged ของ Tourstage บางคนตีแล้วบอกว่านุ่มกว่า แต่บางคนบอกว่ากระด้างกว่า อันนี้แล้วแต่คนครับ ก้านเป็น NS.Pro 950GH ไม่ Weight Flow จุดนี้อาจทำให้เป็นข้อด้อยของเหล็กชุดนี้ก็เป็นได้ กริ๊ปเป็น Golf Pride Tour Velvet ตีตรา Mizuno ธรรมดา

ลักษณะของใบกึ่งๆจะเป็น Combo Set คือ เหล็กสั้นใบจะแคบและค่อยๆกว้างขึ้นเรื่อยๆเมื่อเบอร์ลดลง เพื่อทำให้เหล็กสั้นที่ตีง่ายอยู่แล้ว มีการ Control ที่ดีขึ้น แต่เหล็กยาวที่ตียากก็จะช่วยให้ตีลูกลอยได้ง่ายขึ้น ตั้งแต่เหล็ก 7-3 จะมีร่องหลังใบเรียกว่า Pocket Cavity ทำให้จุด CG ต่ำลงไปอีก ตีง่ายขึ้น

เอาละครับพูดถึงลักษณะของใบพอสมควรแล้ว เราลองมาฟังเรื่ิอง Feeling ของเหล็กกันบ้าง เริ่มจากเหล็กสั้นไล่จนไปถึงเหล็กยาวนะครับ

Pw-9 ตัวนี้ยังไม่หวือหวาสักเท่าใหร่ นุ่มกว่าเหล็ก Forged ทั้วไปเล็กน้อย การคอนโทรลยังทำได้ไม่ดีมากนัก แต่การสอดลูกทำได้ดีครับ Divot หญ้าขึ้นมาเป็นก้อนๆได้เหมือนเหล็กเบลดเลย
8-7 เริ่มรู้สึกนุ่มแล้วครับ นุ่มมาก ตีสอดลูกได้เฉียบขาดดีมากครับ การคอนโทรลยังไม่ค่อยดีเท่าที่ควรครับ แต่ถือว่าไม่น่าเกลียด
6-3 ตอนนี้ Feeling ที่ได้ เหมือนหน้าไม้ไม่ได้กระทบลูกเลยครับ ขอบอกว่านุ่มมากๆระยะดีกว่าเหล็กทั่วไป 5-10 หลา

ไฟลต์บอลในทุกเหล็กค่อยข้างสูง ระยะที่ได้ในเหล็กสั้นปกติ แต่เมื่อเหล็กเริ่มยาวขึ้นระยะยิ่งได้ดีมากขึ้นกว่าเหล็กปกติครับ

เมื่อเปรียบเทียบกับ Tourstage VIQ Forged 2007
สองตัวนี้สูสีกันมากครับ มากจริงๆ ถ้าให้ผมเลือกจอนนี้คงตัดสินใจไม่ถูกแน่นอน
ระยะที่ได้พอกันครับ แทบจะเท่ากันเป๊ะๆ
การคอนโทรล VIQ Forged ทำได้ดีกว่าเล็กน้อยในเหล็กสั้น แต่เหล็กยาวใกล้เคียงกัน อาจเป็นเพราะก้านคุณสมบัติ Weight Flow ด้วย
ไฟลต์บอลใกล้เคียงกัน คือค่อนข้างสูงนิดๆ
การแต่งช๊อตทำได้ดีคล้ายกันมากครับ
ความนุ่มและฟิลลิ่ง ตรงนี้พูดยากครับเพราะแต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน ส่วนตัวผมเอาเป็นว่า MX-25 นุ่มกว่านิดหน่อยครับ แต่ VIQ Forged ตีให้ฟิลลิ่งเฉียบคมมากกว่านิดหน่อย
In My Bag
Driver : GEOTECH GT45N SWS 10.5* Matrix OZIK TP5HD F
Fairway : GEOTECH GT N SWS 15* Matrix X-CON 6S
Hybrid : GEOTECH GT N SWS 17* UST-MAMIYA VTS TourSPX 75R
Iron Set : AKIRA ADR TOUR 4-P NS.Pro 950GH R
Wedge : AKIRA Prototype H152, H158
Putter : Scotty Cameron Studio Style NewPort 2 34"

admin
Site Admin

Postby admin » Thu Mar 27, 2008 8:09 pm

สรุป ถ้าจะให้ตัดสินใจโดยเทียบคุณสมบัติแล้วใกล้คียงกันมากจนแยกไม่ออกครับ ส่วนใครที่กำลังตัดสินใจอยู่ แนะนำให้ลองตีดูก่อน คิดว่าชอบฟิลลิ่งของตัวใหน ชอบหน้าตาของตัวใหน เลือกได้เลยครับไม่ต้องลังเล เพราะถ้าคิดมากแล้วอาจจะเกิดการติด Loop คือคิดยังไงก็คิดไม่ตกเพราะคุณสมบัติคล้ายกันมาก

กลุ่มผู้เล่นก็เหมือนกับ VIQ Forged ครับ
มือใหม่ ใช้ได้ครับ พัฒนาได้เร็วแน่ๆ
มือระดับกลา่ง ก็กำลังตีมันส์มือเลยครับ เอาไว้กินตังเพื่อนคุ้มทุนเร็วแน่ๆ
ส่วนมือโปร แนะนำเปลี่ยนก้านให้หนักขึ้น ตีมันส์ขึ้นเช่นพวก Project X, Tour Concept เป็นต้น

ฝากอีกนิดครับ สำหรับแบรนด์ Mizuno แล้ว มีระดับใกล้เคียงกับ Tourstage มากๆ ใครกำลังเลือกเพราะความดังของแบรนด์ ตัดจุดนี้ไปได้เลยครับ

ขอบคุณครับ
In My Bag
Driver : GEOTECH GT45N SWS 10.5* Matrix OZIK TP5HD F
Fairway : GEOTECH GT N SWS 15* Matrix X-CON 6S
Hybrid : GEOTECH GT N SWS 17* UST-MAMIYA VTS TourSPX 75R
Iron Set : AKIRA ADR TOUR 4-P NS.Pro 950GH R
Wedge : AKIRA Prototype H152, H158
Putter : Scotty Cameron Studio Style NewPort 2 34"

หนุ่ม

Re: Mizuno MX-25

Postby หนุ่ม » Fri Jun 06, 2008 2:13 pm

สงสัยจังเลยครับ ผมมี MX-25 อยู่ 1 ชุด ก้าน R-graphite MX-25 ซื้อชุดใหม่มาสามหมื่นกว่าบาท เล่นไปแรกๆ ก็สนุกดีนุ่มมือดีมาก แต่พอหลุมหลังๆ รู้สึกแบกไม่ค่อยไหว วันก่อนลองเอาเหล็ก 5 ไปเช็ค weight ปรากฎว่า Total weight อยู่ที่ 390 gm. แต่ Swing weight กลับอยู่ที่ D3 เลยสงสัยว่าทำไมก้าน graphite แท้ๆ swing weight จึงเป็น D3 ไปได้ สูงกว่าก้าน NS Pro ด้วยซ้ำ จึงทำให้หมดแรงในหลุมหลังๆ รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับ............

admin
Site Admin

Re: Mizuno MX-25

Postby admin » Tue Jun 10, 2008 8:36 pm

D3 หมายถึง Balance ที่ลงไปทางหัวมากครับ ไม่ได้หมายความว่าไม้กอล์ฟมีน้ำหนักรวม(Total Weight) มากกว่าปกติครับ

ทีู่้สึกตีเหนื่อยมากขึ้น อาจเป็นไปได้ 2 กรณีครับ
1.) ซ้อมน้อยลง ทำให้กล้ามเนื้ออ่อนแรงลง
2.) ก้านกราไฟต์หมดอายุ โดยปกติก้านกราไฟต์มีอายุเต็มที่ 7 ปีครับ แต่ส่วนใหญ่จะอยู่ไม่ถึงเพราะสภาพแวดล้อมต่างๆ ยิ่งถ้าทิ้งไว้ท้ายรถบ่อยๆแล้วจอดตากแดด แค่ 1-2 ปี คุณสมบัติในการช่วยดีดก็ไปหมดแล้วครับ
In My Bag

Return to “Test & Review”