• Golfer Society

สังคมคนรักกอล์ฟ by 2ndgolf.com

พาทัวร์ Kyoei Factory โรงงานเหล็กForgedที่เก่าแก่ที่สุดในโลก

รวมบทความทดสอบอุปกรณ์กอล์ฟโดย admin
admin
Site Admin
Handicap: 7
Driver Head Speed: 102
Province: นนทบุรี

พาทัวร์ Kyoei Factory โรงงานเหล็กForgedที่เก่าแก่ที่สุดในโลก

Postby admin » Thu May 19, 2011 3:09 pm

นักกอล์ฟหลายๆท่านน่าจะได้เคยเห็น VDO ที่ผมเคยนำเสนอผ่านหน้าเว็บไซต์ http://www.2ndgolf.com ที่มีเรื่องรายเกี่ยวกับกระบวนการการผลิตเหล็ก Forged กันมาบ้างแล้ว ใครยังไม่ได้ชม ไว้ท้ายกระทู้นี้ผมจะนำมาให้ชมกันอีกทีนะครับ

pht02.jpg (18.2 KiB) Viewed 15403 times

pht04.jpg (10.26 KiB) Viewed 15390 times

Kyoei Factory เป็นโรงงานทำเหล็ก Forged ที่เก่าแก่ที่สุดในโลก อายุกว่า 50 ปี เคยทุบเหล็ก Forged มามากกว่า 10 ล้านชิ้น ทุกชิ้นใช้วัสดุ S25C แท้ๆจากญี่ปุ่นและเป็น Forged ชิ้นเดียวไม่มีการต่อหัวต่อคอ เป็น Forged ที่ทำยาก ต้นทุนสูง แต่ผลลัพธ์ก็คือ Forged ที่คุณภาพดีที่สุด

โรงงานนี้"เคย"ผลิตแบรนด์และ"ยังคง"ดังๆมามากมาย แม้ว่าจะเอ่ยนามไม่ได้เนื่องจากติดในเรื่องของสัญญาระหว่างบริษัท แต่แค่เพียงสังเกตุว่าเหล็กอะไรเป็น Forged ชิ้นเดียว S25C นั่นแหละครับ มาจากโรงงานนี้ร้อยทั้งร้อย แม้ว่าบางแบรนด์อย่าง M..z..n.. จะย้ายไปสร้างโรงงานเองเพื่อลดต้นทุนแข่งกับตลาดภายนอก แต่รุ่น Custom ที่ขายในญี่ปุ่นก็ยังผลิตจากโรงงานนี้อยู่ ใครอยากรู้ว่ามีแบรนด์อะไรบ้าง หลังไมค์มาได้เลยครับ

ks_japanmap.gif (10.12 KiB) Viewed 15356 times

โรงงาน Kyoei ตั้งอยู่ในบริเวณ Himeji ของญี่ปุ่นครับ เดินทางโดยรถไฟ Shinkansen จากโตเกียวใช้เวลาประมาณ 3.5-4 ชั่วโมงขึ้นอยู่กับว่าจะนั่งรถสายใหน

เมื่อมาถึงสถานีใหญ่อย่าง Himeji แล้วยังไม่ถึงโรงงานนะครับ ตั้งนั่งรถไฟ JR Bantan ไปอีก 10 สถานี ใช้เวลาประมาณ 35 นาที

ใครที่เคยไปเที่ยวญี่ปุ่นบ่อยๆคงชินกับการขึ้นรถไฟที่แสนสะดวกสบาย ไปได้ทุกที่ แต่ภาพที่จะนำมาให้ดูต่อไปนี้คงไม่เห็นง่ายๆ คือตั๋วรถไฟคอยเดินเก็บตั๋วครับ และแม้รถไฟจะจอดทุกสถานี แต่ประตูรถไฟที่นี่ไม่ได้เปิดเอง ต้องกดปุ่มเปิดตรงนี้

สถานี Amaji ที่ผมไปลงนั้นเล็กและเก่ากว่าสถานีรถไฟหลักสี่เสียอีก โดยไม่มีอุปกรณ์ Electoronic ในการเก็บตั๋ว ต้องอาศัยพนักงานยืนเก็บ และมีตู้กดบัตรเพียงตู้เดียว แต่ไม่ว่าจะเล็กหรือใหญ่ เวลารถไฟที่นี่ตรงเป็นนาทีต่อนาทีเลยครับ วางแผนเดินทางกันได้สบายๆ

มาถึงสถานีก็รอเจ้าของ Kyoei มารับ นั่งรถจากสถานีเพียง 5 นาที เลาะตามชายเขาก็จะพบโรงงานดังภาพที่เห็น

โรงงานทั้งหมดแบ่งเป็น 6 ส่วนคือ
- Office
- Forging
- Threat
- Finish & Grind
- Plating
- Warehouse

ในส่วนของ Office ก็ดูสบายๆครับ เนื่องจากเป็นโรงงานแบบครอบครัว มีพนักงานประมาณ 30 คน แต่ละคนจะมีหน้าที่ที่ตัวเองถนัด คุยกับเจ้าของโรงงานคือ Mr.Sakamoto ได้ความว่าโรงงานตอนนี้มี Order เข้ามามากจนเกินรับไหว แม้จะทำงาน 24 ชั่วโมง 6 วันต่อสัปดาห์ แต่ก็ยังต้องใช้เวลาทำเหล็ก 1 ใบถึง 1 เดือน

ส่วนของ Warehouse ครึ่งนึงจะเก็บใบเหล็กที่ Forged เสร็จแล้วในกล่อง(ไม่ได้ถ่ายรูปมา) ซึ่งดูแล้วมีไม่มากครับเพราะสินค้าเมื่อทำเสร็จจะถูกส่งออกจากโรงงานทันที เป็นที่ต้องการของตลาดมาก และอีกส่วนที่เห็นในรูปคือ Block ที่ใช้ในการ Forging ครับ

มาต่อที่ส่วนของโรง Forging ครับ เหล็ก S25C เป็นเส้นๆแบบนี้จะถูกตัดเป็นช่วงๆ แล้วนำมา Heat ให้ร้อนถึง 1,200 องศา

ก่อนที่จะนำมา Forged แบบ Hammer Forged 3 ครั้ง แรงอัดมหาศาลครับ ผมจำตัวเลขไม่ได้ แต่จำได้ว่ามากที่สุดในโรงงาน Forged ไม้กอล์ฟทั้งหมด ยืนตรงนี้หูอื้อเลยครับ อย่างที่ผมบอกไว้ว่าแต่ละคนจะมีหน้าที่ที่ถนัดของตัวเอง คนนี้ มุมนี้ รูปนี้ ต้องคุ้นกันแน่ๆครับ

เสร็จแล้วจะนำมาตัดขอบส่วนเกินออกไป ใบเหล็กยังร้อนแดงอยู่เลยครับ รัศมี 2 เมตรยังรู้สึกได้ถึงไอร้อน ปล่อยให้เย็นสักพัก

เมื่อเย็นแล้วนำมาเข้าเครื่องบีบตัวนี้ครับ บีบลงมาแบบนิ่มๆ ขนาดใบเหล็กก่อนบีบและหลังบีบจะลดลงประมาณ 3% หรือทำให้โมเลกุลเบียดกันได้เป็นระเบียบมากยิ่งขึ้น จากจุดนี้จะเริ่มเห็นเค้าโครงของเหล็กมากขึ้น

ออกมาด้านนอกพักหูสักหน่อย มาเจอกองนี้ครับ เป็นพวกเศษและเหล็กที่ไม่ได้น้ำหนัก รอนำไป Recycle ครับ

จากนั้นนำมาทำการ Grinding ครับ มีพนักงานที่เชี่ยวชาญตัดขอบส่วนเกินของใบเหล็กออกแบบหยาบๆ จากนั้นนำไป ตอก Logo เจาะคอ วิธีการเจาะคือนำใบเหล็กมาหมุนเข้าไปหาดอกคว้านที่อยู่นิ่งๆครับ

จากนั้นนำมาวัดและปรับแต่งน้ำหนักครับ ถ้าต้องการลดน้ำหนักจะทำได้โดยการเจียรหน้าเหล็กออกทั้งหมด เสร็จแล้วนำมาตีร้องโดยการกดเจ้าแท่นตัวนี้เข้าไป และทำการปรับ Loft/Lie โดยใช้มือทั้งหมด จากนั้นนำมาแต่งละเอียดด้วยช่าง Grind อีกครั้ง

เสร็จแล้วจะนำมาคั่ว Threatment ในถังใบนี้

และใบนี้ เป็นเวลา 18 ชั่วโมง คั่วให้ เนื้อเหล็กออกมาเนียนสวย เนียนละเอียด Miss Mika พี่สาวของ Mr.Sakamoto บอกว่าไม่มีโรงงานใหนคั่วนานขนาดนี้ ดังนั้นจึงไม่มีใบเหล็กที่ใหนเนียนละเอียดขนาดนี้ โดยระหว่างการคั่วนี้เสียงจะดังมากๆจนไม่มีใครสามารอยู่ในส่วนนี้ได้เลย

เสร็จแล้วนำมาขัดอีกครั้งครับ ครั้งนี้ละเอียดกว่าครั้งที่ 1 และสอง แต่ยังไม่ใช่ครั้งสุดท้ายนะครับ

จากนั้นนำไป Plating ชุบ แล้วแต่ว่าจะเป็นชุบประเภทใหนที่นี่ทำได้หมดครับ Chrome, Flat, Shiny, Black Nickel, Black Matt ทำได้หมดครับ

เสร็จแล้วจึงนำมาขัดเป็นครั้งสุดท้าย แบบละเอียด งานขัดนี้หน้าที่ใครหน้าที่มันนะครับ คนเดียวกันไม่สามารถทำขั้นตอนอื่นได้ เนื่องจากความชำนาญไม่เท่ากัน

ขั้นตอนต่อไปคือการพ่นทรายที่หน้าไม้ด้วยเครื่องนี้ วัสดุที่ใช้พ่นทรายนั้นมีความคงทนเป็นพิเศษ

และขั้นตอนสุดท้ายคือการ Fill สีลงไปบน Logo ของไม้ครับ

จะเห็นได้ว่าขั้นตอนทุกๆขั้นตอนตั้งแต่เริ่มจนจบ ใช้คนในการทำและควบคุมทั้งสิ้น เรียกได้เลยว่าเป็น Hand Made 100% โรงงานแรก โรงงานเดียว และโรงงานที่เก่าแก่ที่สุดในโลก ดังนั้นเหล็กที่ออกจากโรงงานนี้มั่นใจได้เลยครับว่าเป็นที่สุดของ Forged แล้ว

ขอขอบคุณ Mr.Sakamoto และ Miss Mika ผู้สืบทอดตำแหน่ง เจ้าของโรงงาน Kyoei

ปล. Kyoei ยังเป็น Distributor ของ Matrix ในญี่ปุ่นด้วยครับ :D
In My Bag
Driver : GEOTECH GT45N SWS 10.5* Matrix OZIK TP5HD F
Fairway : GEOTECH GT N SWS 15* Matrix X-CON 6S
Hybrid : GEOTECH GT N SWS 17* UST-MAMIYA VTS TourSPX 75R
Iron Set : AKIRA ADR TOUR 4-P NS.Pro 950GH R
Wedge : AKIRA Prototype H152, H158
Putter : Scotty Cameron Studio Style NewPort 2 34"

admin
Site Admin
Handicap: 7
Driver Head Speed: 102
Province: นนทบุรี

Re: พาทัวร์ Kyoei Factory โรงงานเหล็ก Forged ที่เก่าที่สุดในโลก

Postby admin » Tue May 24, 2011 12:12 pm

http://youtu.be/eTEXHk0GxqU

ตามสัญญาครับ VDO ขั้นตอนทุกๆขั้นตอนที่ผ่านมา :D
In My Bag
Driver : GEOTECH GT45N SWS 10.5* Matrix OZIK TP5HD F
Fairway : GEOTECH GT N SWS 15* Matrix X-CON 6S
Hybrid : GEOTECH GT N SWS 17* UST-MAMIYA VTS TourSPX 75R
Iron Set : AKIRA ADR TOUR 4-P NS.Pro 950GH R
Wedge : AKIRA Prototype H152, H158
Putter : Scotty Cameron Studio Style NewPort 2 34"

golfjazz
Handicap: 15
Driver Head Speed: 95
Province: Loei

Re: พาทัวร์ Kyoei Factory โรงงานเหล็ก Forged ที่เก่าที่สุดในโลก

Postby golfjazz » Wed May 25, 2011 12:45 pm

ไม่ทราบ โรงงานนี้ ทำให้ ยี่ห้ออะไรบ้างครับ....
Driver Honma Beres TW912 flex S **
FW3 TM V-Steel #1 Tour Spoon 13*
UT2 Bridgestone GC 16*
Iron Set Taylormade RAC CB 5-P, KBS Tour Flex S
Wedge Cleveland 588 Tour Action Gun Metal Diadic 53*,
Callaway X-Forge Wedge 58* MD (KBS TOUR Wedge)
Putter Scotty Cameron Circa 62 Model No.2
Ball TourStage R4, Bridgestone Tour-330S

tanakorn
Driver Head Speed: 100
Province: Nontaburi

Postby tanakorn » Sat May 28, 2011 6:57 pm

สุดยอดมากๆครับ
เห็นแล้วต้องเป็นประสบการณ์ที่ดีมากๆทีเดียว :D

คุณฉางและครอบครัวทุกคนสบายดีนะครับ ไม่ได้เจอกันนาน ฝากสวัสดีทุกคนด้วยนะคับ

ปล หัวไม้ และ wedge เริ่มเก่าแล้ว ถ้าผมทนแรง กิเลสไม่ไหว จะรีบแวะไปหานะคร๊าบบบบ :mrgreen:
In My Bag :
Driver : Taylormade r7 Superquad 10.5 Diamana Kai' li 60S
Utility : Tourstage X Blade UT #3, #4
Iron Set : Tourstage X Blade CB3 NS-PRO Flex S
Wedge : Titleist Volkey Spin milled 58.08
Putter : Scotty Cameron Newport2 34"

YungJ
Driver Head Speed: 0
Province: Nonthaburi

Postby YungJ » Sun May 29, 2011 12:33 pm

tanakorn wrote:สุดยอดมากๆครับ
เห็นแล้วต้องเป็นประสบการณ์ที่ดีมากๆทีเดียว :D

คุณฉางและครอบครัวทุกคนสบายดีนะครับ ไม่ได้เจอกันนาน ฝากสวัสดีทุกคนด้วยนะคับ

ปล หัวไม้ และ wedge เริ่มเก่าแล้ว ถ้าผมทนแรง กิเลสไม่ไหว จะรีบแวะไปหานะคร๊าบบบบ :mrgreen:

ขอบคุณมากครับพี่ทอย คุณแม่ฝากความคิดถึงมาด้วยนะครับ
/ยุ้ง
Yung Jakpaisal
- Maltby Clubmaking Academy (The GolfWorks) Certified Clubfitter
- University of Surrey Alumnus
- PYP International Co., Ltd.
- www.2ndgolf.com

tanakorn
Driver Head Speed: 100
Province: Nontaburi

Postby tanakorn » Mon Jun 06, 2011 12:40 pm

ขอบคุณมากนะครับ ยุ้ง :D
In My Bag :
Driver : Taylormade r7 Superquad 10.5 Diamana Kai' li 60S
Utility : Tourstage X Blade UT #3, #4
Iron Set : Tourstage X Blade CB3 NS-PRO Flex S
Wedge : Titleist Volkey Spin milled 58.08
Putter : Scotty Cameron Newport2 34"

khunwee
Driver Head Speed: 0
Province: Chonburi

Re: พาทัวร์ Kyoei Factory โรงงานเหล็กForgedที่เก่าแก่ที่สุดในโลก

Postby khunwee » Mon Apr 09, 2012 9:31 am

หากมีโอกาส จะหามาไว้ ครอบครองสักชุด หุหุ :) :) ;)

Return to “Test & Review”