ปรึกษาเกี่ยวกับการตี driver ครับ

พูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้เกี่ยวกับกอล์ฟ ปรึกษาปัญหาต่างๆสไตล์คนรักกอล์ฟ

ปรึกษาเกี่ยวกับการตี driver ครับ

Postby tohto on Thu Jul 17, 2008 2:31 pm

ผมเล่นกอล์ฟม่ได้ระยะนึงแล้วครับ
ชุดเหล็กก็ไดรฟ์ได้ปกติ จะมีปญหานิดหน่อยก็พวกเหล็กยาวครับ

แต่ปัญหาที่ผมเจอตอนนี้ครับ เป็นเครื่องการตี driver ซึ่งผมตีแล้ว จับความรู้สึกไม่ได้เลย ทำให้การตี Driver มีผลงานไม่ค่อยสม่ำเสมอ

เลยอยากจะปรึกษา และขอคำแนะนำครับว่า ถ้าจะเริ่มปรับตั้งแต่พื้นฐานเลย สำหรับการตี driver ควรจับหลักอย่างไรครับ เพือสร้างความรู้สึก และจับจังหวะให้ได้น่ะครับ

ขอบคุณครับ
DRIVER : NIKE SQ Dymo LOFT 10.5 BASSARA SQ509D
FAIRWAY : PING RAPTURE V2 LOFT 16 TFC550F FLEX R
UTILITY : KING COBRA BAFFLER LOFT 23 ALDILA NV FLEX R
IRON SET : MIZUNO MP52 4-P KBS TOUR90 R
WEDGE : MIZUNO MP-T LOFT 51
WEDGE : MIZUNO MP-T LOFT 56
PUTTER : YES CALLIE 33"
tohto

Handicap: 20
Driver Head Speed: 90

Re: ปรึกษาเกี่ยวกับการตี driver ครับ

Postby admin on Fri Jul 18, 2008 8:08 pm

ต้องเข้าใจก่อนว่า ก้านที่ยาวมากขึ้นจะทำให้ความแม่นยำลดลงครับ ดังนั้นถ้าเราใช้เหล็กยาวหรือหัวไม้ ซึ่งธรรมชาติจะมีไว้เพื่อตีในระยะไกล แล้วเรายิ่งเร่งสปีดเข้าไปอีก จะทำให้ความแม่นยำลดลงมากๆครับ

เพราะฉะนั้นอยากให้ลองตีตามวงแบบ Swingger เบาๆก่อน Impact ลูกแบบเต็มๆ แล้วจึงค่อยๆเร่งขึ้นทีละนิดครับ

วงของหัวไม้กับเหล็ก แท้จริงแล้วเป็นวงสวิงเดียวกันครับ เพียงแต่หัวไม้เราจะตีให้ผ่านลูกมากกว่าเหล็ก ซึ่งหมายความว่าเวลาแบคสวิงต้องลากไม้ให้ยาวมากขึ้นเท่านั้นเองครับ

ปัญหาเรื่องวงสวิงละเอียดอ่อนมากครับ ตอบปัญหากันแบบนี้อาจไม่เห็นภาพ ทางที่ดีลองหาโปรตามโรงเรียนสอนกอล์ฟจบดูสักครั้งสองครั้งครับ จะมี VDO มาถ่ายวงสวิงของเราและสามารถอธิบายข้อผิดพลาดได้ตรงจุดมากขึ้นครับ
In My Bag
Driver : GEOTECH GT45N SWS 10.5* Matrix OZIK TP5HD F
Fairway : GEOTECH GT N SWS 15* Matrix X-CON 6S
Hybrid : GEOTECH GT N SWS 17* UST-MAMIYA VTS TourSPX 75R
Iron Set : AKIRA ADR TOUR 4-P NS.Pro 950GH R
Wedge : AKIRA Prototype H152, H158
Putter : Scotty Cameron Studio Style NewPort 2 34"
admin
Site Admin

Handicap: 7
Driver Head Speed: 102
Province: นนทบุรี

Return to Let's Talk!