ตีDriver ออกขวาตลอดเลย???

พูดคุยแลกเปลี่ยนความรู้เกี่ยวกับกอล์ฟ ปรึกษาปัญหาต่างๆสไตล์คนรักกอล์ฟ

ตีDriver ออกขวาตลอดเลย???

Postby hks572 on Sat Mar 13, 2010 4:34 pm

ผมฝึกตีเหล็ก 3 5 7 9 P มันก็ไปตรงๆอะคับ
แต่พอมาตีDriverทีไรมันออกขวาตลอดเลย
ยิ่งพยายามตีแรงเท่าใหร่ก็ยิ้งไปขวามากขึ้นไม่ไปข้างหน้าเลย
แต่พอตีช้าๆมันกลับไปตรงและใกลกว่าเดิม
เลยสงกะสัยทำไมมันเป็นอย่างงี้อะคับ
ออ เหล็กใช้ก้านเหล็ก ส่วนDriverใช้ก้านกราไฟ้ ไม่รู้เกียวกันหรือเปล่า :ugeek: :ugeek: :ugeek:
hks572

Handicap: 24+
Driver Head Speed: 0
Province: bkk

Re: ตีDriver ออกขวาตลอดเลย???

Postby ืNice_OB on Sat Mar 13, 2010 8:16 pm

ผมก็เป็นครับ (เดาว่า สไลนะครับ) แต่ตอนนี้ คิดว่า รู้ปัญหาแล้วครับ ปัญหาคือ มือเราไปไวกว่าไม้ครับ เพราะ กล้ามเนื่อที่เอวเรา ใหญ่กว่าแขน เวลาเราหมุนตัวด้วยความเร็ว ทำให้เราดึงไม้ลงมาไม่ทันครับ ลองวาดภาพในใจดูครับ ว่าใช่ลักษณะนี้หรือปล่าว ส่วนวิธีแก้ก็คือ ทำให้ไม้ไปไวกว่ามือแค่นั้นเองครับ(แต่ทำยากชิเป๋ง)ลดความเร็วในการหมุนตัวก็ช่วยได้หน่อย แต่ระยะก็ลดลงด้วย
....ความเห็นส่วนตัวจากมือใหม่ะนะครับ ผิดถูกอย่างไร โปรช่วยแนะนำด้วยครับ ;)
In my bag
Club : Links St.Andrews SAF 505 Beginner set
Golf ball : lost ball 30ลูก 200
ืNice_OB

Driver Head Speed: 83
Province: saitama Japan

Postby hks572 on Sun Mar 14, 2010 12:59 pm

ผมเพิ่งอ่านกระทู้เก่าๆ
อาการของผมที่ตีsliceมากๆอย่างงี้มันคือตี outside to inside หรือเปล่าคับ
hks572

Province: bkk

Postby nottolove on Tue Mar 16, 2010 3:48 pm

ง่ายๆๆครับบ ก็คือว่าให้มือขวาเราบิดไปก่อน แค่นี้คับบ
nottolove

Handicap: 24
Driver Head Speed: 100
Province: bankok

Postby GoodGolf on Thu Apr 29, 2010 1:19 pm

hks572 wrote:ผมเพิ่งอ่านกระทู้เก่าๆ
อาการของผมที่ตีsliceมากๆอย่างงี้มันคือตี outside to inside หรือเปล่าคับ

ถ้า Outside - In ลูกจะออกจากหน้าไม้ไปทางซ้าย (คนถนัดขวา) ก่อนเลี้ยวขวาไปแรงๆครับ
แล้วถ้าเมื่อไหร่ก็ตามที่ตีลงมาแต่ช่วงบน ซ้าย โอบีครับท่าน :o
GoodGolf

Driver Head Speed: 95
Province: Bangkok

Postby AumPE83 on Tue Aug 10, 2010 2:07 pm

คงไปเร่งโดยการใช้แขน เลยไปตีเฉือน แบบตีลูกแบคสปินของปิงปอง
ที่ตีช้าๆ แล้วไปไกลกว่าเพราะสวิงเพลนที่ถูกและการอิมแพคที่ดีครับ
สำคัญที่สุดคือความเร็วของหัวไม้ตอนอิมแพค ไม่ใช้ความเร็วของการสวิง
ลองไปเร่งที่ เอว และ Delay Hit เยอะครับ จะได้ระยะกว่าแยอะเลย
In My Bag
Driver: Ping G-10 9 Deg Tour AD Quattrotech MD6S
Utility: Titleist 585.H 19 Deg Tour AD YS+ 8S
Irons: 3-P Fourteen TB-1000 Prototype Dynamic Gold S200
Wedge: Fourteen MT28 V5 52 Deg & 56 Deg & 60 Deg Dynamic Gold Wedge Flex
Putter: Bettinardi BC1
AumPE83

Handicap: 15
Driver Head Speed: 110
Province: BKK

Postby justinlod on Tue Aug 31, 2010 9:43 am

1. ตอนแอดเดรสยืนให้ถูกต้อง สแควร์กับเป้าหมาย ( จับกริฟให้ถูก+เท้าซ้ายขวาเสมอกันจะหมุนสะโพกได้ง่ายขึ้น+ตำแหน่งลูกกอล์ฟอยู่เท้าซ้าย+ยืนเอียงและทิ้งน้ำหนักไปเท้าขวา 60%/Stay behide the ball )
2. ตั้งแต่ลำตัวขึ้นไปท่อนบน ต้องยืนแบบสบายๆ relax อย่าเกร็ง จะทำให้แบคสวิงได้ง่าย
3. ตอน takeaway ลากหัวไม้ตรงออกมาจากลูกกอล์ฟทางขวา 1 ฟุต (จะทำให้ไหล่ซ้าย turn ได้) แล้วยกขึ้น
โดยศรีษะจะต้องนิ่ง ตาซ้ายมองหลังลูก (still head) อย่าโยกตัวตาม
4. ตอน downswing ใช้แขนซ้ายดึงด้ามไม้ลงมา โดยอย่าเพิ่งคลายข้อมือขวา (งอข้อมือขวาไว้+ข้อศอกขวาใกล้ลำตัว) ให้เร่งตีช่วงจะอิมแพ็คประมาณ 1 ฟุต
5. ในจังหวะ back swing ให้มี delay hit ค้างไว้เสี้ยววินาที แล้วค่อยดึงลงมาตี
6. back swing ให้ยันขาขวาไว้ ส่วน down swing ให้ยันขาซ้ายไว้ ก็สามารถที่จะทำให้เราหมุนตีได้ดี
7. ให้ตีโดนที่ลูกก่อน พร้อมกับฟอลโล่ทรู ออกไป โดยห้ามเงยหน้าก่อนเพื่อดูผลงาน (อย่าหน้าไว)
8. ให้ตีแบบ IN TO IN ครับ
- ลองดูครับ น่าจะช่วยให้วงสวิงดีขึ้นได้ครับ หากไม่เข้าใจเมลล์มาถามได้นะครับ แบ่่งปันประสบการณ์ kitti_bc285@hotmail.com
justinlod

Handicap: 12
Driver Head Speed: 90
Province: nakonrajsima

Postby peet9876 on Wed Sep 29, 2010 1:13 am

ที่ตีช้าแล้วตรงเกิดจากคุณมีเวลาในการคายข้อมือเพื่อให้หน้าไม้แสควร์มากกว่าครับ ถ้าสวิงด้วยลำตัวที่เร็วจี๋เพื่อจะเอาไกลมือจะไม่มีเวลาในการตีลูกหรือแสควร์หน้าไม้ ยกตัวอย่างเช่นเมื่อคุณดาวน์สวิงลงมาลำดับการทำงานของร่างกายคือ ขา สะโพก ไหล่ แขน มือ ใช่ไหมครับแต่สิ่งที่กล่าวมาข้างต้นนี้ระยะทางการเคลื่อนที่จะค่อนข้างน้อยเมื่อเทียบกับหัวของไม้กอล์ฟ ซึ่งจังหวะที่อิมแพคนั้นมือกับก้านและหัวไม้กอล์ฟแทบจะอยู่ตำแหน่งเดียวกันพอดีหรือมือนำหน้าเล็กน้อยสำหรับการตีเหล็ก ดังนั้นคำถามครับลองคิดดูเล่นๆว่า ถ้าข้อมือซึ่งมีระยะทางการเคลื่อนที่สั้นกว่าหัวไม้กอล์ฟซึ่งมีระยะทางการเคลื่อนที่มากกว่ามากจะเคลื่อนที่มาอยู่ตำแหน่งเดียวกันพอดีด้วยระยะเวลาเท่ากันได้ต้องทำยังไง คำตอบก็คือหัวไม้ต้องมีความเร็วมากกว่ามากถึงจะเคลื่อนที่มาอยู่ตำแหน่งเดียงกันได้ ดังนั้นสรุปก็คือ ถ้าคุณต้องการตีด้วยวงสวิงที่เร็วจี๋จะทำให้ให้ข้อมือวิ่งเลยตำแหน่งที่ปะทะไปแล้วก่อนที่มือจะหวดลูกดังนั้นวิธีแก้คือ ก็ต้องหวดข้อมือให้หนักขึ้นไปอีกอาจหลายเท่าตัวเพื่อสร้างความเร็วหัวไม้ให้เพิ่มขึ้นและเพื่อให้เกิดการแสควร์ แต่ถ้าสวิงช้าลงมือก็จะเคลื่อนที่ช้าลงไปด้วยดังนั้นเวลาในการหวดข้อมือเพื่อทำให้หัวไม้ไล่มือทันมาอยู่ตำแหน่งเดียวกันจึงมีมากขึ้นสาเหตุดังกล่าวข้างต้นนี้ จึงเป็นเหตุผลว่าทำไมตีช้าๆถึงตรงและไกลด้วย ปล. ตีช้าๆ ไม่ได้หมายความว่าไม่ได้ให้หวดข้อมืออย่างสุดแรงเกิดนะครับ ใส่ข้อมือไปให้หมดอย่าให้เหลือ ลูกที่ออกมาถ้าทางเดินหัวไม้ถูกมีแต่ตรงกับ draw ครับ
peet9876

Province: กรุงเทพ

Postby amnat on Mon Oct 11, 2010 7:35 am

ถ้าตีไปออกขวาทุกครั้ง ขอเน้นว่าทุกครั้งจริง ๆนะครับ แก้ไม่ยากครับ ก็เล็งตีไปทางซ้ายเดี๋ยวมันก็มาตรงเป้าเองครับ วิธีนี้เรียกว่าแก้ปัญหาด้ายปัญหา โปรเขาฝึกยากฝึกเย็นตีให้เลี้ยว เราเลี้ยวเองนี่เรียกพรสวรรค์ล้วน ๆ
amnat

Handicap: 15
Driver Head Speed: 103
Province: korat

Postby phunkop on Thu Oct 04, 2012 6:31 pm

amnat wrote:ถ้าตีไปออกขวาทุกครั้ง ขอเน้นว่าทุกครั้งจริง ๆนะครับ แก้ไม่ยากครับ ก็เล็งตีไปทางซ้ายเดี๋ยวมันก็มาตรงเป้าเองครับ วิธีนี้เรียกว่าแก้ปัญหาด้ายปัญหา โปรเขาฝึกยากฝึกเย็นตีให้เลี้ยว เราเลี้ยวเองนี่เรียกพรสวรรค์ล้วน ๆ

อยากกดไล้ คิดได้ไงเนี่ย
phunkop

Province: ปทุมธานี

Next

Return to Let's Talk!