• Golfer Society

สังคมคนรักกอล์ฟ by 2ndgolf.com

อุปกรณ์ FITTING ไม้ DEMO และ STOCK ก้านหัวไม้

รวบรวมกระทู้ที่มีประโยชน์หรือมีการพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันมาก
admin
Site Admin
Handicap: 7
Driver Head Speed: 102
Province: นนทบุรี

อุปกรณ์ FITTING ไม้ DEMO และ STOCK ก้านหัวไม้

Postby admin » Tue May 11, 2010 6:59 pm

สวัสดีนักกอล์ฟสมาชิก Golfersociety.net (.com ก็เข้าได้นะครับ) ทุกท่านนะครับ วันนี้ผมจะพาทุกท่านมาชมเครื่องมือที่ทางร้านมีไว้ให้บริการ และไม้ทดลองสำหรับนักกอล์ฟที่ต้องการฟิตติ้งเปลี่ยนก้านหัวไม้ครับ

เริ่มจากห้อง Fitting ขนาดมาตรฐาน พร้อมด้วยเครื่อง Vector Pro Launch Monitor ของเล่นแปลกๆบนที่วางอยู่บนพรมใหญ่คืออะไร ตามไปดูกันครับ

เครื่องมือชิ้นนี้มีชื่อว่า LeaderBoard รายละเอียดเพิ่มเติมดูที่นี่ครับ http://www.pro-leaderboard.com/ Fitting Aid ชิ้นนี้มีประโยชน์หลายอย่างครับ โดยหลักคือการถ่ายน้ำหนัก การเสริมสร้างความแข็งแกร่งของช่วงล่าง และการวิร์มอัพ แต่สิ่งที่ใช้มากที่สุดในร้านคือการแสดงการถ่ายน้ำหนักให้นักกอล์ฟที่มีปัญหาเข้าใจครับ

ด้านใต้ของ LeaderBoard จะมีเส้นยางทำให้ที่เป็น Spring ยืดหด โดยแต่ละเส้นจะมีแรงตึงไม่เท่ากัน สามารถปรับให้เข้ากับสรีระและความแข็งแรงของนักกอล์ฟแต่ละคนได้ ถ้าใครสามารถเล่นที่ 4 เส้นพร้อมกันได้ สามารถไปเดิน Tour 4 วันได้สบายๆครับ

มาดูการสวิงแบบผิดๆ สวิงโย้ไปทางด้านหลัง ไม่ถ่ายน้ำหนักไปด้านขวา สังเกตุ LeaderBoard นะครับ ไม่ขยับไปไหนเลย

อันนี้หนักกว่าอีก

และอันนี้ที่ถูกต้องครับ น้ำหนักที่ลงไปสู่ขาขวาจะทำให้ LeaderBoard ยืดออกอย่างง่ายดาย

คลิ๊กที่รูปเพื่อดูภาพเคลื่อนไหวนะครับ
เมื่อแบคสวิงถ้ายน้ำหนักไปด้านขวาแล้ว ก็ต้องถ่ายกลับมาด้านซ้ายเพื่อเป็นการส่งผ่านแรง ไกลไม่ไกลอยู่ที่จุดนี้ครับ ค่อยๆดูรูปนะครับ LeaderBoard จะ Slide จากขวามาซ้าย บังคับให้เราถ่ายน้ำหนักจากขวามาซ้าย

ชิ้นที่ 2 ไม่มีอะไรมากครับ Simple but Powerful นั่นคือ Impact Stik ช่วยสร้างจังหวะ Impact การปะทะลูก และการ Follow Through

และชิ้นสุดท้ายที่ขาดไม่ได้ Vector Pro Launch Monitor ครับ วัดค่าทุกๆอย่าง เป็นอุปกรณ์ที่สำคัญที่สุดในการฟิตติ้งเลือกอุปกรณ์ที่เหมาะสม ขาดสิ่งนี้ไป ไม่สามารถทำงานได้ครับ

ค่าที่แสดงด้านข้างได้แก่
Ball Speed
Club Head Speed
Launch Angle
Desc Angle
Back Spin
Side Spin
Side Angle

ในหน้านี้จะแสดงเกี่ยวกับ Swing Path, Attack Angle สวิงผิด ผิดยังไง รู้และแก้ไขได้ทันที

และหน้าสุดท้ายคือการประมาณค่าหา Optimum ครับ ถ้าได้ Launch Angle และ Back Spin ที่เป็น Optmium เมื่อใหร่ ระยะที่ได้ไกลที่สุดแน่นอนครับ นอกจากนี้ยังมีอีกหลายค่าที่ไม่ได้นำมาให้ดูไม่ว่าจะเป็น Total Spin, Smash Factor, Swing Tempo และอื่นๆอีกมาก ซึ่งค่าทุกๆค่าที่กล่าวถึงมานี้ต้องนำมาวิเคราะห์ทุกค่าครับ นอกจากจะเลือกก้านแล้ว การทำความยาว, น้ำหนัก, Balance, Spine และ Frequency ต่างๆยังต้องพิจารณาจากค่าเหล่านี้ด้วย เปลี่ยนก้าน ไม่ใช่แค่เสียบอย่างเดียวแล้วจะตีได้นะครับ ทุกขั้นตอนต้องละเอียดและที่สำคัญ แมทช์กับผู้เล่นครับ

พอดูค่าต่างๆเรียบแล้ว และวิเคาระห์ได้แล้วว่าควรใช้ก้าน Spec ใหน ขั้นต่อมาคือการตีก้านจริงเปรียบเทียบกันด้วยตัวเองเลยครับ ที่ร้านมีไม้กอล์ฟพร้อมก้าน After Market โมดิฟายไว้ให้ลองมากที่สุดในประเทศไทยครับ

ก้านที่มีให้ลองนะครับ
TourAD DI
TourAD EV
TourAD Quattrotech MD
TourAD SL
TourAD PT
Matrix OZIK HD
Matrix OZIK XCON
Matrix OZIK TPHD
Fujikura Motore F1
Fujikura Motore VC.0
Diamana 'ilima
Diamana Kai'li
Diamana Ali'islei
Bassara Hawk
Bassara Griffin

เมื่อลองตีแล้วดูว่าตัวใหนไกลสุด ควบคุมดีสุด ชอบฟิลลิ่งมากที่สุดก็ถึงเวลาประกอบครับ(ขั้นตอนการประบกอบจะอธิบายในกลุ่มของ Clubmaking Basic Lesson นะครับ) ที่ร้านมีก้าน After Market Stock ไว้มากที่สุดในเมืองไทย มากกว่า 300 ก้าน ตอนนี้มี 3 Shelf ยังไม่พอครับ

Shelf แรก ด้านหน้าร้าน

Shelf ที่สองระหว่างทางขึ้นชั้นสอง

Shelf ที่สามในห้อง Fitting

ในจุดนี้เป็น Stock ก้าน กำลังปรับปรุงทำ Shelf ที่ใหญ่ที่สุดไว้บริเวณชั้นสองครับ

ยังมีเหลือนิดหน่อย รอที่ว่างขึ้น Shelf อยู่ครับ ที่เอามาให้ชมทั้งหมดยังไม่รวม Stock ก้านชุดเหล็กนะครับ

ตอนนี้ที่ร้านเป็นอันดับหนึ่งยอดขาย Graphite Design, Matrix, Diamana, Fujikura ของเมืองไทยครับ

อุปกรณ์ Fitting Aid ทุกชิ้น ไม้ Demo ทุกตัว นักกอล์ฟที่ต้องการเปลี่ยนก้านที่ร้านสามารถใช้บริการได้ฟรีทุกชิ้น ไม่เสียค่าบริการเพิ่มเติม พร้อมคำแนะนำอย่างจริงใจครับ
In My Bag
Driver : GEOTECH GT45N SWS 10.5* Matrix OZIK TP5HD F
Fairway : GEOTECH GT N SWS 15* Matrix X-CON 6S
Hybrid : GEOTECH GT N SWS 17* UST-MAMIYA VTS TourSPX 75R
Iron Set : AKIRA ADR TOUR 4-P NS.Pro 950GH R
Wedge : AKIRA Prototype H152, H158
Putter : Scotty Cameron Studio Style NewPort 2 34"

admin
Site Admin
Handicap: 7
Driver Head Speed: 102
Province: นนทบุรี

Re: อุปกรณ์ FITTING และไม้ DEMO สำหรับเปลี่ยนก้านหัวไม้

Postby admin » Tue May 11, 2010 7:24 pm

Behind the Scene
เบื้องหลังครับ
Gear 1: Canon EOS 1D Mark III + 24-105 F4L IS USM + 580EXII
Gear 2: Canon EOS 50D + 10-22 USM

OTOP(ชื่อแมว) นอนให้กำลังใจตลอดการทำงาน จับถ่าย Portrait ซะเลย

In My Bag
Driver : GEOTECH GT45N SWS 10.5* Matrix OZIK TP5HD F
Fairway : GEOTECH GT N SWS 15* Matrix X-CON 6S
Hybrid : GEOTECH GT N SWS 17* UST-MAMIYA VTS TourSPX 75R
Iron Set : AKIRA ADR TOUR 4-P NS.Pro 950GH R
Wedge : AKIRA Prototype H152, H158
Putter : Scotty Cameron Studio Style NewPort 2 34"

Return to “Archive”